Hỏi về website dính mã độc

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by thegioiremviet, Mar 30, 2022.

1. thegioiremviet

thegioiremviet Tân Thủ Thôn

Chào các bác, em có 2 con web wpress, 1 con bị dính mã độc trước. sau đó em có nhờ bên làm web hỗ trợ.
    họ bảo để họ scan rồi xử lý, thì ok.
    1 con bị tiếp luôn sau 1 ngày, 2 web này dùng chung 1 mật khẩu đăng nhập. web này thì em đã thu hồi từ bên làm web đã lâu.
    Em muốn hỏi là việc dính mã độc này là trên máy tính dính nên nó bị luôn cả 2 con, hay là sao ạ?
    Nhờ các bác chỉ dùm bây giờ em nên làm gì với con web còn lại?. em đang định backup lại 7 ngày trước. liệu backup xong và đổi mk tài khoản thì có bị tiếp không? upload_2022-3-30_8-31-37.png

2. I Love Php

I Love Php Bang Chúng

site wp nào rồi cũng bị scan
    Tip: có thể thêm đoạn check cookie trước khi vào trang login admin, xóa file xm...php gì đó đi nữa

3. thegioiremviet

bác ghi thế thì em cũng chịu, giờ nên xử lý như thế nào cho ổn bác.

4. haihath

haihath Tân Thủ Thôn

Vấn đề là xử lý sạch code, host, đổi pass,... chứ bản backup 7 ngày trước ko có gì đảm bảo.

thegioiremviet likes this.
  5. thetrue

thetrue Sơ Nhập Giang Hồ

Bác check xem template, plugin... có bị đính kèm mã độc không, có thể zip lại up lên virustotal để scan hay các dịch vụ scan nào đó.
    Cũng có thể máy tính bác dính mã độc nên nó tự chèn mã vào website bác, trường hợp này em nghĩ hiếm gặp.
    Hoặc dịch vụ hosting cũng có chức năng scan mã độc

6. thegioiremviet

dạ con web đó em scan xử lý xong rồi, mà có 1 con khác nó bị kiểu quét scan thì xử lý ok, nhưng vào web vẫn bị chuyển hướng + có popup bật thông báo xử lý mãi không được

7. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

Mấy cái mã độc nó hay tạo thêm file .ico bác xem xoá đi bác
    Với nó chèn thẳng vào db nữa. Nên cần replace text db để diệt nó

8. concuca

concuca Sơ Nhập Giang Hồ

Đã từng bị nên bây giwof chia sẻ này bác.
    • Dùng wordfence quét hết file lạ, file virut, file .ico.
    • Xóa các file này xóa hết giữ lại wp config+upload
    • Cho sang 1 hosting mới cứng và cài wordpress mới cứng.
    • Thêm lại từng plugin cũ cài từ kho wordpress và kiểm tra hằng ngày.
    • Lắp theme cũ cho tới khi check k còn gì.
    Hosting cũ tốt nhất nên bảo nó reset lại nếu k sẽ không bao giờ fix hết được!

9. thegioiremviet

dạ vâng em cảm ơn 2 bác, để em test kiểm tra

10. leonardo_17

leonardo_17 Tân Thủ Thôn

Trường hợp dính mã độc thì cứ bưng web qua host sạch khác cho chắc, wordpress, thì lấy ảnh ở folder wp-content/uploads, với export database. Cài lại plugin với theme sạch nếu có bản gốc từ đầu. Mà nhớ quét trong db xem có bị cài cắm gì phần user ko. Chúc bác may mắn {shoot1}