Làm kênh trực tiếp bóng đá ko phải add iframe

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by Sì Ke, Feb 22, 2021.

1. Sì Ke

Sì Ke Sơ Nhập Giang Hồ

Như tít, bên e đang cần mún làm chủ cái trực tiếp bóng đá, từ nguồn đến bình luận (cái này có MC r) thì ko bít có cách nào ko mấy bác nhỉ, hiện bên e chỉ đang gắn tạm thời iframe từ các bên khác, nhưng cứ ít hôm bên đó nghẻo thì mình cũng nghẻo lun. Tài chính bên e ko giới hạn ạ. Tksss các bác
    --- Double Post Merged, Feb 22, 2021, Original Post Date: Feb 22, 2021 ---
    Có cao nhân nào ko ạ :(

2. bindepzai

bindepzai Khách Qua Đường

Làm tool stream r stream lên gắn vào site thôi. Có coder thì bảo nó làm thôi

3. Sì Ke

Sì Ke Sơ Nhập Giang Hồ

coder bên e ko bít làm ấy ạ

Last edited: Feb 24, 2021
  4. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Đi thuê ae trên nầy củng dc đó e

5. dkmvkl

dkmvkl Sơ Nhập Giang Hồ

Có tiền hay ko thôi chứ cứ hú lên bố mày muốn stream bóng đá là các bên nó báo giá từ a đến á

sincos likes this.
  6. Sì Ke

Sì Ke Sơ Nhập Giang Hồ

Vẫn chưa thấy ai vào nhận cả a ạ
    --- Double Post Merged, Feb 25, 2021, Original Post Date: Feb 25, 2021 ---
    tiền thì giá hợp lí là ok đó, nhưng tìm ở đâu để có người làm á

7. console

console Bang Chúng

Thử hú lên đây như vậy đi sẽ nhận được câu: Bố mày đéo làm nhé!
    Đừng nghĩ có tiền là làm bố thiên hạ nha

8. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Ghê quá nhỉ

9. sincos

sincos Bang Chúng

Giải pháp thì có nhưng hàng có sẵn ngon lành (đã tối ưu) thì chưa. Nếu bạn quyết tâm làm và dám đầu tư thì PM.

Ban đầu mục tiêu là chạy dc, còn trơn tru, tối ưu hệ thống tải thì cần thời gian - vừa chạy vừa tối ưu theo thời gian.

Cháu dì Sáu likes this.
  10. sinhtruong

sinhtruong Tân Thủ Thôn

stream thì cũng phải có nguồn mà stream chứ, vậy cái nguồn đó ngẻo thì mình cũng ngẻo theo luôn

11. sincos

sincos Bang Chúng

Nếu bạn hay xem 90phut.tv thì biết. Họ chuẩn bị nhiều nguồn, line digital từ rất nhiều đài trên thế giới, hỏng cái nọ có cái kia.

Vậy nên lĩnh vực này phải máu đầu tư mới làm dc nhé.

12. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

mng đang hiểu sai ý thớt r. thớt đọc thêm phần góp ý của mình nha

stream là cái mảng khá là chua, vì cái server streamming của mình phải mạnh, cực kì mạnh + phải có CDN cho stream nữa.

vì chủ thread nói là sẽ có bình luận, là mình có blv tự bình luận, nv thì mình phải merge âm thanh và hình ảnh vào làm 1, rồi mới phát đi cho user xem. nếu thớt nghĩ stream video 1 file riêng dựa trên nguồn ở đâu đó, và mình tự bình luận 1 kênh riêng, rồi phát song song trên web là sai, vì sẽ có hiện tượng tiếng 1 nơi hình 1 nẻo,, k ăn nhập gì cả, vì v nên phải merge (gọi là encode 2 đầu tín hiệu - âm thanh và hình ảnh voà với nhau).

như vậy việc lo chết nguồn là k cần thiết, vì lúc này, chỉ có mình mình xem cái nguồn đó à.

cái thớt phải lo là:

- encoding server + streamming server + streamming CDN
    - giải quyết độ trễ, giật lag của streamming

mà 2 cái này, encoding thì thế này:

- setup 1 server để làm nơi nhận tín hiệu đầu vào
    - setup OBS trên máy của thớt, lựa chọn 2 nguồn tín hiệu: hình ảnh đến từ player nào đó (vào website nguồn, play fullscreen), và micro. set OBS cho nó lấy hình ảnh từ website và âm thanh từ mic của mình.
    - setup xong, đẩy signal lên server

Ở server sẽ sinh ra 1 file, thường là chuẩn HLS, file .m3u8 (file .m3u8 là chuẩn của apple và được hỗ trợ bởi nhiều thiết bị, kể cả windows và android), độ trễ từ 1-30s so với nguồn phát, và giữa những người dùng đang xem với nhau

Ở phía coding website, thớt sẽ dùng 1 cái player nào đó, dán file .hls này vào player.

Lúc này sẽ play được video kèm tiếng đi đúng với sự kiện trong video.

=====================

Còn độ trễ và giật lag thì phải dùng tới streamming CDN rồi.

=====================

Có một số nền tảng nó cho stream lên server nó miễn phí, thường là 1 tháng bao nhiêu phút đó, sau đó tính phí, mắc lắm nha.

=====================

Còn thớt thấy khó, muốn bỏ cái bình luận kia đi, thì thớt vẫn phải có server stream của mình. Để restream từ nguồn về server, rồi phát lại.

Nó có mấy vđề sau:

- Cross-domain: Khi thớt dùng link abc.com/stream.hls từ site nguồn và play trên phim1.com thì nó éo play được, vì file stream.hls chỉ play được trên abc.com thôi
    - Những hệ thống stream lớn của nhà đài, đều có hệ thống tracking referer, cho là thớt play được, bypass được cross domain đi, thì nó chặn nguồn stream, thì thớt phải đi lo đủ thứ, tìm nguồn stream khác thay thế. Nó đau đầu lắm.

Thà bỏ ra $100 để làm con server stream, rồi stream từ server mình đi, đỡ nặng đầu.

Con $100 này phục vụ được tầm 500 xem là hết đát nha, lên nữa nó giật chịu k nổi đâu.

Vậy nên suy nghĩ kĩ trước khi bước vào mảng streamming.

=====================

Nếu thớt có nguồn livestream trên facebook và youtube - và không cần bình luận thì mình sẽ chỉ cách sau, đọc để hiếu cái ở trên trước đã :D

Nice week ahead!

Last edited: Mar 5, 2021
    firefox, pipapipo, Sì Ke and 2 others like this.
  13. Sì Ke

Sì Ke Sơ Nhập Giang Hồ

E cảm ơn bác, những thông tin tuyệt vời <3

14. No.2

No.2 Khách Qua Đường

ok.ru và vk.com cho stream miễn phí

15. Tọi

Tọi Sơ Nhập Giang Hồ

do mình làm app live stream rồi, app thì fail những kinh nghiệm và bài học thì có :)))

nguyennv123 likes this.
  16. Quang Rambo

Quang Rambo Khách Qua Đường

Em tận dụng dc cdn của google lên bác nào cần hú em nhé