Làm sao để Debug websocket ?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Hoa Mãn Lâu, Jul 14, 2021.

Tags:
  1. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Tình hình là mình đang cần lấy dữ liệu từ 1 trang web nó xài websockket giao tiếp, debug bằng fiddler thì nó ra như hình nhưng ko biết làm sao để decode tiếp, có pác nào có kn chỉ giúp mình với

sincos likes this.
  2. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Chưa thử thằng này. Bạn thử mitmproxy xem

3. firefox

firefox Bang Chúng

Fiddler không mạnh vụ ws, nó thiên về http hơn. Bác dùng chrome, f12, tab network. Sẽ có tab ws nhỏ nhỏ. Nhìn kỹ còn thấy nó bắt đầu từ dòng js nào. Rồi từ đấy mò dần ra các đoạn code sinh ra cái mã đó

sincos likes this.
  4. sincos

sincos Bang Chúng

Cùng câu hỏi với chủ thớt...... đã từng đi tìm nhưng chưa có giải pháp.

Bản chất socket là nó send binary thì phải. Hình như phải có data model mới có thể đọc được.

Lên 1 bài đi Cáo. Như hôm bữa ấy {band}

5. Cái bang

Cái bang Sơ Nhập Giang Hồ

Chuẩn giao tiếp của websocket là String. Mở f12 lên, trong tab network có tab con ws sẽ dễ dàng đọc được message ở dạng text của client tới server.

6. firefox

firefox Bang Chúng

Cái này phải có site em mới khám được, khi nào hết chiêu thì bác Hoa Mãn Lâu hộp kín em cái link em ngó thử. Nếu thấy em im im là fail rồi ko mò được nha :))
    --- Double Post Merged, Jul 15, 2021, Original Post Date: Jul 14, 2021 ---
    đã hộp kín cách trace, site này dùng signalR messagepack trên nền IIS. Kỹ thuật này khá mới, thường dùng để giảm dung lượng truyền tải chứ không phải để giấu data, thay vì gửi nhận json truyền thống thì nó nén trước khi gửi.
    https://msgpack.org/index.html

7. sincos

sincos Bang Chúng

Share đi, sao mà vùng kín thế.

8. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Tại site nầy của VN nên hẻm pub dc á a ơi, để e kiếm site nào của nước ngoài mà cơ chế tương tự sẽ làm 1 bài phỏng theo pác @firefox làm 1 bài mới dc.

9. sincos

sincos Bang Chúng

WriteUp các bước coi nào thớt.

10. firefox

firefox Bang Chúng

kết hợp f12 và fiddler làm y chang cái bài hôm trước luôn bác. Lấy js về xong hook thêm tý code ở các phần connection.invoke và các hàm passive. Log data dạng full hd không che ra console :D

11. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Vấn đề là làm sao biết dc hook ở hàm nào mới là vấn đề á thím. Có tài liệu nòa nói về vụ nầy ko?

12. sincos

sincos Bang Chúng

Mình muốn tìm hiểu kỹ thuật này để debug nhiều nền tảng như app nữa.