Làm Sao Để Nhân Viên / CTV / Freelancers Làm Đúng Ý?

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by AkuVn, May 20, 2022.

1. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Có nhiều việc khi dùng tới nhân sự (vì bản thân không thể thực hiện do mất thời gian hoặc không có chuyên môn). Tuy nhiên, thường thì kết quả không đúng như ý :(

VD: Coder làm không đúng cái mình cần hay Content viết ko như điều mình muốn :D

Thử tăng $ hay trả thêm $ nhưng không thành công @@

concuca and likingonline like this.
  2. hoangnguyenvu

hoangnguyenvu Khách Qua Đường

Việc này em thấy liên quan đến kỹ năng quản lý, kỹ năng giao việc, và mức độ cầu toàn khi nhận sản phẩm bàn giao. Hic, nói chung quản lý luôn phải học.

Nai likes this.
  3. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

team bao nhiêu người rồi bác aku

4. money

money Hương Chủ

Nhân Viên thì train từ từ để họ làm đúng yêu cầu chứ em.

Còn CTV thì phải đưa yêu cầu chi tiết để họ làm đúng ý. Nhưng nên kiên trì với CTV ruột chứ đừng thay đổi liên tục. Một vài lần đầu họ có thể chưa tốt nhưng khi thấy họ đáp ứng tốt dần lên thì nên giữ contact để hợp tác lâu dài.

Tóm lại thì vẫn là kỹ năng quản lý + giao việc đúng người. Em phải lượng hóa yêu cầu ra cho rõ ràng, đừng nói chung chung. Và tùy người mà em chỉnh lại cho phù hợp. Em phải bỏ nhiều thời gian cho việc quản lý. Rồi dần dần khi em có đội ngũ key member thì sẽ khỏe hơn. Và delegate các việc quản lý cho 1 (hay vài) người mà em tin tưởng nhất.

Vẫn là xây hệ thống em ạ. Hệ thống nó vẫn chạy tốt khi vắng mặt em thì đó là hệ thống tốt. Còn hệ thống cần sự có mặt của em thì hệ thống chưa ổn.

5. firefox

firefox Bang Chúng

phần SEO thì em không rành vì mỗi mảng có đặc thù quản lý khác nhau, nhưng mấy team dev dạng cty làm dự án dài dài thì nó làm như này:
    - Nếu team đông người (>3 dev gọi là đông), mình dùng chia để trị, mình sẽ trả tiền thật nhiều cho 1 cậu hiểu ý mình nhất sau đó nó quản lý các cậu khác. Cậu đó sẽ ít code hơn mà chăm chú vào đầu ra và đầu vào hơn, và đảm nhận việc train nếu có biến động nhân sự.
    - Việc của mình là định nghĩa ra sẵn các tiêu chí tối thiểu bằng văn bản, kiểu như tao cần cái web phải có phần search như này, tao cần màu như kia. nếu bác có chút kinh nghiệm thì phác thảo sẵn cái giao diện dạng wireframe luôn ra giấy hoặc như em dùng balsamiq
    - Yêu cầu mỗi thành viên daily report để quản lý tiến độ, sẽ lọc ra được các thành phần lười hoặc đang đi sai đường để mình có hướng xử lý tiếp theo.
    - Yêu cầu demo sau mỗi giai đoạn, ví dụ xong phần data thì demo 1 cái, xong cái menu demo 1 cái,...

Tony Vu and hoangnguyenvu like this.
  6. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Lập đủ các ban bệ của 1 team phát triển phần mềm sẽ giảm thiểu các vấn đề ko như ý muốn : dev, qa, qc, bo, ba, pm

7. money

money Hương Chủ

kkk lập vậy thì tốn khá tiền :D

hoangnguyenvu likes this.
  8. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

em cũng đọc nhiều bài của bọn tây lông trên reddit về vấn đề này thì thấy mấy thằng kiếm nhiều tiền nó có chung 1 triết lý : "treat all your employees like idiots". Nôm na là bác coi nhân viên như mấy thằng ngu ấy, cái gì cũng cần hướng dẫn. Để hệ thống vận hành trơn tru thì bác cần một hệ các video/hình ảnh/docs thật chi tiết, từng bước một. Thằng nào mới vào cho nó 1 tuần đọc, xem hết chỗ đó rồi làm thử. Em cũng đang mày mò dạy vợ làm content theo cách này =))

Nếu không làm được như vậy thì làm giống @firefox, thuê 1 thằng ngon lành nó quản lý thay mình, nhưng cách này có đặc điểm là dễ bị lộ tut =))

9. takeda

takeda Khách Qua Đường

Chuyện nhân viên không làm đúng ý là rất bình thường thôi, vậy nên hoặc là từ từ đào tạo hoặc là sa thải hoặc cũng có thể một mình cân cả thế giới nếu có thể.

10. quangta

quangta Khách Qua Đường

Ngày xưa e đi làm ở 1 bệnh viện. Ông giám đốc bắt code 1 chương trình chia nhỏ module đến nỗi đến thằng cấp 3 cũng phải code và hiểu được module đó. Tư duy của ông ấy kiểu, nhân viên sẽ nghỉ bất cứ lúc nào nên công việc phải đơn giản cho bất kể ai mới cũng đều làm được. Và giờ ông ấy chuẩn bị xây cái bệnh viện mới 5000 ha rồi :)

11. Đức Thành

Đức Thành Tân Thủ Thôn

Chuẩn, em cũng rút ra được cái triết lý đấy sau khi làm việc với các Freelancer. Đúng là phải giao việc chi tiết rõ ràng rành mạch ra bác chủ thớt ạ, giao bằng văn bản hình ảnh đầy đủ sẽ giảm thiểu đi nhiều đấy bác

12. leonardo_17

leonardo_17 Tân Thủ Thôn

Cái tư duy quan trọng, tư duy tốt thì ắt làm gì cũng dễ thành công {beauty}

13. hoangnguyenvu

hoangnguyenvu Khách Qua Đường

Em cũng đồng ý với quan điểm này. Làm chủ doanh nghiệp phải đề phòng mọi rủi ro, quan trọng nhất là mình phải kiểm soát được mọi thứ nếu như bất kỳ 1 vị trí ở công ty nghỉ việc. Không phải nhân sự nào cũng theo mình từ đầu đến cuối, đến một thời điểm nào đó từng người từng người một rời đi, và mình phải là người kiểm soát mọi rủi ro.

14. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

Phần này trước mình cũng bị. Mình giải quyết bằng cách viết mô tả kỹ phần mình muốn.
    Tuy nhiên hiệu quả cũng vẫn chưa đạt. Nhất là phần server. Vì khi làm phát sinh thêm. Nhiều khi mình tự phát sinh thêm do chưa nghĩ tới.
    Nên hầu như sau này mình phải tự viết server để freelancer làm client thôi.
    Tốt nhất vẫn là tự viết, vì khi làm phát sinh nhiều thứ ngoài brief lắm

15. money

money Hương Chủ

Các anh em nói đều đúng cả, chỉ thiếu cái phần tiền thôi. Muốn gì thì muốn nhưng ít nhất phải đủ tiền để vận hành nó.

Nói thật mất lòng, các anh em đừng suy nghĩ quá xa. Mình gặp (và đọc trên báo chí, truyền thông) nhiều thành phần, nói xây dựng hệ thống, quản lý con người này kia kinh lắm. Nhưng hỏi tiền đâu ra để trả thì:

- Có dòng tiền đầu tư từ đâu đó (bố mẹ, vợ giàu, bồ nhí có đại gia chống lưng, ...). Thành phần này xài tiền không phải nghĩ, làm ra 10 đồng lấy hết 10 đồng xây hệ thống, sẵn sàng chịu lỗ thời gian vài năm cũng chẳng sao. Tiền nhiều thế thì tớ cũng làm được.

- Hoặc là dân đi làm thuê ở vị trí cao, xài tiền của công ty/tập đoàn để xây dựng nhân sự cho phòng ban này phòng ban kia ... Mấy ông này thì cũng giỏi nhưng mà ra ngoài tự làm ăn chưa chắc đã thành công, 10 ông ra thì cũng 7-8 ông ngáp ngáp. Vì cái cảm giác tự móc tiền túi ra trả nó khác với cảm giác có công ty / tập đoàn trả tiền giúp. Và mấy anh này không phân biệt được thành công của anh ấy là do đứng trên vai người khổng lồ mà có, chứ không phải tự anh ấy vươn vai thành khổng lồ. Nhưng mà các anh này nói chuyện cứ như ảnh là khổng lồ vậy. Với thành phần này, ông nào xác định rõ đươc khả năng của bản thân, biết rõ thành công là nhờ phần lớn đến từ cá nhân anh ấy + thêm 1 phần công sức từ công ty/tập đoàn, thì mới có thể ra ngoài tự làm và thường sẽ thành công.

Còn trường hợp các anh em tự làm tự ăn, tiền chưa đủ rủng rỉnh để build mọi thứ hoàn hảo: case này chính là bản thân mình đây. Nghèo bỏ mẹ ra. Với case này thì đừng mong an nhàn quá sớm. Cố lăn ra mà cày cuốc, lấy công làm lời và kiên trì xây hệ thống dần dần lên. Nhanh + may mắn thì 3-5 năm, có khi mười mấy 20 năm thì mới mong có thành quả. Vừa làm vừa tìm người phù hợp mà đắp vào. Đừng có nhìn bọn sẵn tiền hay bọn xài tiền thiên hạ chém gió xong rồi lại ao ước hay thèm muốn được như bọn nó.

Tony Vu, ssayyhi, automan and 7 others like this.
  16. concuca

concuca Sơ Nhập Giang Hồ

Kỹ năng viết không như ý, tăng tiền thì k đủ vốn, tự viết thì không có thời gian @@

17. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Cám ơn anh em rất nhiều :D Để em chiêm nghiệm xong thử vào trường hợp của bản thân xong có gì sẽ viết lại chia sẻ sau :D Cơ bản thì có lẽ vẫn phải thử @@