Lỗi " Không thể tìm nạp " trong Google Search Console khi submit sitemap ??

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by thangvbvb25, Oct 28, 2021.

1. thangvbvb25

thangvbvb25 Sơ Nhập Giang Hồ

TÌnh hình em submit 1 rổ sitemap thì vài cái bị dính lỗi Không thể tìm nạp
    Mà hay lắm nhé, 1 lúc sau em submit lại thì lại được, mà hên xui lắm lúc được lúc ko
    Em submit sitemap lên bing và yandex thì lại ok hết, index ầm ầm, mỗi cụ google là khó ở
    Em search google thì có ông nhận xét đây là 1 bug của google
    Ảo ma canada quá, ko biết có bác nào dính lỗi này chưa và các bác khắc phục như nào ạ

2. loyki

loyki Bang Chúng

Để một lúc nó tự nạp bác ơi. nếu không được thì cuối ngày xem lại

3. firefox

firefox Bang Chúng

trong 1 bài viết em mò đâu đó trên net, thì đấy là lỗi hiển thị, đúng ra nó là "chưa nạp" chứ ko phải là "không thể nạp", bác cứ đợi 2-3 ngày nếu ko xanh thì mò tiếp

4. money

money Hương Chủ

Lỗi này bị hoài, nhanh thì 1 ngày chậm thì 1 tháng là tự nó sửa.

5. thangvbvb25

Em cám ơn các bác ạ, vậy mà em tưởng sitemap em bị lỗi hay gì cơ :V

6. money

money Hương Chủ

Vào cái sitemap mà GSC báo lỗi, góc trên bên phải có nút OPEN SITEMAP. Bấm vào đó mà mở lên sitemap được thì có nghĩa là sitemap của mình ổn, đợi từ từ nó sẽ sửa. Nếu nhiều sitemap quá có khi 3 tháng mới xong :D
    Anh submit 2 tuần rồi, vẫn còn khá nhiều lỗi

7. automan

automan Hương Chủ

Lỗi này em bị mấy lần, nhưng đổi sang dạng sitemap kiểu .txt mỗi line 1 url thì hết bị rồi. Hoặc copy site map của wordpress và submit theo style đó.Mỗi file nên dưới 10k url thôi.

money likes this.
  8. money

money Hương Chủ

Anh thấy hên xui nữa em. Anh cũng dùng đủ loại sitemap và thường 1K/3K/5K trong 1 file thôi. Có khi submit lên thì mượt lắm, có khi thì bị vậy. Kệ nó.

9. firefox

firefox Bang Chúng

lib sitemap mà em xài bên dotnet thấy nó mặc định 10k url/file. Chắc đấy là con số đẹp nhất , em thấy nhiều thằng cũng xài

10. command

command Bang Chúng

Tổng urls trong file sitemap index của ae cấu hình là bao nhiêu vậy? Mình thì cấu hình 1 file có 1k urls và 1 sitemap index thì chứa 30 files sitemap, tổng 30k urls nhẹ nhàng với các anh SE :)

11. money

money Hương Chủ

Sitemap/sitemapindex không quá 50K links và filesize không quá 10MB là được. SE nó đọc hết.

command likes this.
  12. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Cũng điên đầu với chụy gồ vụ sitemap này lắm. Lúc nào vui thì submit 1 phát success đủ 100%, lúc nào buồn thì trong dàn sitemap index thế nào cũng có 1 số file ko show lên được, submit riêng file đó bằng tay thì couldn't fetch, chờ vài tháng cũng ko success, test đủ kiểu ko thấy lỗi bực mình lấy content của 1 file đang success thay thế vào file bị lỗi xong xóa file success vẫn couldn't fetch. Tuy nhiên những file bị couldn't fetch khi check lại thì thấy nhiều url trong đó vẫn được index nên cứ kệ thôi :D

13. laogiavn

laogiavn Sơ Nhập Giang Hồ

Các b cho e hỏi là sitemap e full 30k url rồi r zip file đấy lại rồi tạo sitemap mới hay làm ntn nhỉ?

14. command

command Bang Chúng

E vừa đọc lại https://developers.google.com/search/docs/advanced/sitemaps/build-sitemaphttps://stackoverflow.com/questions/2887358/limitation-for-google-sitemap-xml-file-size . Nếu làm 1 sitemap index có 50k url sitemap, mỗi sitemap chứa 50k urls ===> tổng 1 sitemap index chứa 2.5M urls và tối đa 500 sitemap index nữa, phê ổ cứng :)

Last edited: Oct 28, 2021
    laogiavn likes this.
  15. money

money Hương Chủ

@command uh em, trước anh cũng đọc ở đây mà nhớ nhầm vụ filesize 10MB.
    Tóm lại sitemap có thể chứa đến nhiều tỉ urls chứ không phải 2.5M đâu. (50K x 50K = 2.5 tỉ rồi)

command likes this.
  16. command

command Bang Chúng

{ah} Hihi, e học toán ko giỏi mà quên mở Calc lên bấm :)

17. wpresources

wpresources Bang Chúng

Nếu lỗi lâu mà không khắc phúc thì rất có thể do url bác có ký tự đặc biệt ví dụ ' "...nó làm hỏng định dạng xml nên nó lỗi thôi.

18. automan

automan Hương Chủ

mình dùng regex chuẩn của wordpress nên không có lỗi đó.
    File đó đang lỗi mình submit lại định dang .txt mỗi url 1 line thì được ngay .

wpresources likes this.
  19. thangvbvb25

Gà con likes this.
  20. auto100k

auto100k Sơ Nhập Giang Hồ

Submit sitemap vào GSC, có cách nào submit theo file ko các bác?

thangvbvb25 likes this.