Lỗi Timeout

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by lazyboyy9, Apr 26, 2022.

1. lazyboyy9

lazyboyy9 Khách Qua Đường

Chào các bro.
    Hiện em có 1 con web chạy sever Hetzner 32cpu và em chắc chắn
    tài nguyên ko full nhưng web load chậm cực kỳ dẫn đến time out. Soudcode của web là 166GB và database là 6GB ... Em đã tối ưu database. Đầu tiên em chạy nginx bằng scrip Larvps thấy luôn full CPU
    Sau đó em đã chuyển sang litespeed gói 17$ ( vẫn chậm ) sau đó tăng lên gói 70$ để được 4 workers thì thấy nhanh hơn nhưng đôi khi vẫn bị đơ và chậm.
    Hiện tại em đang hết đường fix. em nghĩ chậm do php & mysql mà hết đường fix . Giờ đang đau hết đầu. Traffic gần như tụt hết rồi nhưng web vẫn đơ... Giống như đang bị ddos vậy á...
    Bác nào có thể giúp em bắt được bệnh cũng như hướng nào để xử lý không ạ. Em cảm ơn rất nhiều
    --- Double Post Merged, Apr 26, 2022, Original Post Date: Apr 26, 2022 ---
    Em dùng nginx và scrip Larvps thì full CPU ( khi bật cache thì giảm đi 1 chút ) Dùng litespeed thì không full , không thấy dấu hiệu gì nhưng web lại load cực chậm. Giờ không biết đường nào để fix luôn ạ

2. Sanhpv

Sanhpv Sơ Nhập Giang Hồ

trước kia có full cpu không, hay chỉ thời gian gần đây mới full cpu, nếu chỉ thời gian gần đây mới full cpu thì ddos rồi chứ còn gì nữa. bật CF lên là biết ngay

3. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

32cpu cơ ah. E dùng wp hay code tay.

4. dkmvkl

dkmvkl Sơ Nhập Giang Hồ

Bữa con sever bị full cpu, hóa ra là chưa bật cache wordpress nó ăn thẳng vào mysql làm full cpu

5. lazyboyy9

em nhầm ạ. 64cpu :3 em dùng wp ạ
    --- Double Post Merged, Apr 26, 2022, Original Post Date: Apr 26, 2022 ---
    thời gian gần đây ạ. nhưng em thấy chuyển sang litespeed thấy cpu vẫn xanh không có hiện tượng như bị ddos... chỉ tội là web lúc nhanh lúc chậm
    --- Double Post Merged, Apr 26, 2022 ---
    em mua hẳn key 70$ của litespeed để cache mà vẫn không ăn thua cơ bác. lúc đơ lúc thì mượt

6. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Thớt xem htop xem command nào đang ngốn cpu, đọc log php, mysql xem querry nào đang excute lâu nhất.

7. command

command Bang Chúng

Ko biết bác chủ am hiểu IT mức nào, làm gì có nhà cung cấp nào cung cấp máy chủ với 64 CPUs (ở post trước ghi 32cpu), 64 CPU cores thì có. Đây là thuật ngữ cơ bản mà bác còn chưa rõ thì mình nghĩ bạn đừng nghĩ về việc tự debug nữa (debug thì phải kèm logs apps như mysql, web server logs,..., chứ ko phải cách bác mô tả đâu) và bác chi mua license Litespeed thì chứng tỏ web kiếm nhiều lợi nhuận hoặc bác chấp nhận đầu tư, nếu thế mình nghĩ bác nên lên Fiverr hoặc Freelancer thuê người am hiểu để debug, họ sẽ giúp bác làm vì debug thì phải đọc logs từng app và tìm vấn đề, ko mò đáy biển được đâu.

Có lẽ nói thẳng thế này với bác thì bác sẽ ko vui, mình có thể ko phản hồi vì thấy topic này lâu rồi nhưng mình muốn chỉ dẫn cách bác giải quyết được vấn đề.

Last edited: Apr 27, 2022
  8. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Chắc là 32 nhân 64 luồng rồi. Nhưng riêng dùng WordPress thì 99% là do WP rồi, mình bị hoài à. Tối ưu WP lại là đc thôi

9. lazyboyy9

Em nghĩ nó bị lỗi php ạ, Em đọc log php không thấy nó log lỗi ra, check htop view thì Lsphp:/home/domain/public/admin-ajax + indexphp ạ....
    --- Double Post Merged, Apr 28, 2022, Original Post Date: Apr 28, 2022 ---
    Em quen nói vậy rồi bác thông cảm, lỗi em... cảm ơn bác góp ý... còn việc debug đọc logs thì mọi người hỏi đến đâu em trả lời ạ, vì em không rõ bệnh nó là gì... em không nhận em giỏi vì nếu giỏi thì em đã không lên đây hỏi rồi :D

10. automan

automan Hương Chủ

{ops}{ops}{ops}

firefox likes this.