Mong anh em giúp đỡ cách tối ưu CSS

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by ducanhtian, Jul 15, 2021.

1. ducanhtian

ducanhtian Sơ Nhập Giang Hồ

Mình chỉnh lại css và cài mấy plugin hỗ trợ giảm css mà không tài nào pass qua dc mục này, ae có kinh nghiệm chỉ giáo giúp, code web mình dùng wordpress.
    tkx ae,

2. thanh858036

thanh858036 Sơ Nhập Giang Hồ

theme responsive bản pc không sử dụng nhưng mobile lại sử dụng nếu bỏ đi sẽ bị mất responsive

3. ducanhtian

vậy không có cách nào tối ưu hoá dc nó hả bạn.

4. bleachu

bleachu Khách Qua Đường

tắt dần options những plugin tối ưu hoá css, js, cache...rồi check lại. Có thể sẽ ra vấn đề đấy.

5. loyki

loyki Bang Chúng

Muốn clean unused css thì chỉ có làm tay, plugin sẽ không làm được. Plugin nó sẽ gộp css chung của post, home, cat,... mobile,pc,...

ducanhtian likes this.
  6. ducanhtian

đúng rồi bạn, mình thử các loại plugin nó chỉ gộp lại chung chung chứ ko khắc phục dc nhiều mà làm tay thì mình ko có kn css nên cũng ko biết mò như nào :(

7. loyki

loyki Bang Chúng

Dễ nhưng tốn thời gian. Bác sẽ tách css của post, home, cat, mobile,pc,... riêng ra -> clear hết cái k xài -> minzy -> rồi if thôi, home chỉ hiện css của home, post chỉ hiện css của post,...

bleachu, Tony Vu and ducanhtian like this.
  8. ducanhtian

có nghĩa là theme đều dùng chung 1 main css cho tất cả như post, home ... giờ mình tách riêng mỗi module là 1 css riêng đúng ko bạn, nếu vậy cần phải có kỹ thuật css :(

9. loyki

loyki Bang Chúng

chrome dev tool có lọc mà bạn

ducanhtian likes this.
  10. ducanhtian

Cảm ơn bạn giúp đỡ mình làm dc rồi. :)

loyki likes this.
  11. fixbug

fixbug Moderator Staff Member

Những cái mình hỏi mà được hỗ trợ thì nên chia sẻ cách xử lý bro

ducanhtian likes this.
  12. ducanhtian

có gì đâu, như @loyki hướng dẫn thì mỗi mục như homepage hay post hoặc catalogy tìm các css phục vụ riêng cho nó rồi áp dụng thôi, thường thì theme trong wordpress sử dụng chung 1 main css nên cứ đến mục gì là nó load tất dẫn đến unused css, sử dụng plugin Asset CleanUp để áp dụng, trước đó sử dụng trang purifycss. online để tìm các css cần sử dụng, nói chung khá mất công nhưng đổi lại khá hài lòng/.

fixbug likes this.