Nên có thái độ như thế nào khi bước chân vào sự nghiệp Auto

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by automan, Sep 6, 2017.

1. automan

automan Hương Chủ

Hôm nay nhân lúc rãnh rỗi, post bài tâm sự chơi cho vui {beauty}

Trong group/forum này cao nhân nhiều, mà newbie cũng không ít , mình thì tham gia auto cũng được tầm 2 năm rưỡi nên đút kết và chia sẻ một số kinh nghiệm bản thân, bài chia sẻ này dựa trên kinh nghiệm bản thân và cũng trò chuyện với nhiều bạn inbox riêng, có thể đúng hoặc sai các bác cứ chém thoải mái {sweet_kiss}

Ở đây thuật ngữ auto dùng để chỉ chung cho cả auto nghiêm túc lẫn không nghiêm túc, mặc dù mình chủ yếu vẫn đang làm auto nghiêm túc là chính, đi crawl, làm lại content, tổ chức lại cho user dễ xài thôi {big_smile}

Đa số các bạn bước chân vào auto , nhưng ban đầu chưa có kiến thức kĩ năng sẽ có rất nhiều thắc mắc không biết phải bắt đầu từ đâu như làm auto là gì, làm như thế nào, tạo content ra sao, dựng site thế nào, lùa bot ra sao, làm sao để được đẹp trai để google index nhanh và lẹ {ah}, blah blah và nhiều câu hỏi khác nhưng trong phạm vi bài viết mình sẽ không đi vào chi tiết từng phần, chỉ viết ở mức tổng quát, {haha}

Việc đầu tiên là trả lời câu hỏi mà chắc nhiều ae mới bước chân vào là có thể sống thoải mái với auto được không? câu trả lời là :surevkl: {sure}

Nhưng để sống thoải mái được với nó thì build hệ thống có dễ không ? câu trả lời là KHÔNG {sexy_girl}

Anh em newbie nên xác định tư tưởng là thế, và nếu cảm thấy bản thân không có tính kiên nhẫn kiên trì và thử sai liên tục thì đừng nên nhúng chân vào, tìm cái khác phù hợp hơn mà làm.

Mình bước chân vào con đường auto nghiêm túc này là vào noel 2014, đầu năm 2015 thì lên site đầu tiên, niche đầu tiên mình chơi là books, read book online ấy, có điều là tiếng Anh, (à đó giờ mình toàn chơi tiếng Anh, tiếng việt có vài site blogspot tạo backlink chơi, view cũng ít lắm, không monetize với nó). Trước khi mình bước chân vào thì thực ra có anh bạn rủ , novel cty tổ chức ăn nhậu vừa ăn vừa nhậu xong ra giao lưu kết hợp rủ rê chơi, thế là chiến, lúc đó cũng không thân thiết, giờ là odoi bạn ăn nhậu matxa khỏe chung {sexy_girl} . Trước khi mình chơi thì mình đã đọc qua blog tiếng Anh về việc kiếm tiền với Gà thì thằng chủ blog tâm sự mất 18 tháng mới được 100$ đầu tiên {oh} , vì vậy khi chơi mình cũng tâm thế là thế, không nóng vội, build lên học hỏi từ từ , có một sự thật phũ phàng là khi mình chơi niche read book online, lên khá nhanh, sau 2-3 tháng là có income từ Gà rồi, và cũng tạch nhanh vkl với site đầu tiên, vì niche null mà , sau này mới biết thêm các khái niệm offshore hosting ... Mình tuy chơi niche null nhưng không spam index, để index tư nhiên nó lên , tức là nó index ít traffic tăng mới index tăng theo, theo cá nhân của mình thì cách này khá tự nhiên và site thường khó tạch trừ khi bị report nhiều quá . Còn cách thấy đa số ae chơi spam là ép index xong rung trym đợi traffic, cách này mình chưa chơi nên không biết sao nhưng nghe đòn lên nhanh và cũng tạch nhanh vkl sau 3-4 tháng :D

Mình tâm sự vụ này la vì thấy nhiều bạn mới bước chân vào auto thường bị choáng ngợp trước income 1 số lão làng rồi cảm thấy rối không biết lối ra, rồi suy nghĩ làm sao kiếm nhanh được như mấy lão ấy, rồi phải chi blah blah ... {sexy_girl},

Việc chơi auto có cần phải có nhiều kiến thức IT không, thì thật ra cũng không cần nhiều lắm, bạn đi học Nhất Nghệ hay Aptech khóa vài tháng là hiểu để chơi rồi, hoặc không học không biết thì chiến vơi Wordpress cũng có vẻ ngon lắm, nhưng theo mình thì có kiến thức tự phát triển tự control theo ý vẫn lợi thế hơn, còn bác nào không biết hoặc lười học thì cứ bỏ tiền thue hết thôi, nhưng nói trước là ban đầu lỗ sml đấy :))

Chơi Auto thì nên bắt đầu từ đâu ? Thực ra bắt đầu từ đâu thì mình cũng éo rõ lắm :D j/k . Nhưng mình nghĩ các bác cứ tự thử bắt đầu vơi mấy niche dễ như book rồi news, cứ thử tìm 1 site có source khủng, rồi crawl thẳng nó, đem về site, dựng site lên, và khi site nó có thay đổi thì có update về site mình, không cần phải mò vào post tay là được, thế là có thể tạm gọi là site auto rồi đấy. {sexy_girl}

Sau khi làm được 1 site đơn giản đó rồi thì bắt đầu làm các thủ thuât cao hơn, xào nấu, trộn spin content, trộn url, mix hashtag, spam nôi dung, ép index blah blah, môi lần làm thì để ý xem cách nào hiệu quả hơn mà note lại, thực ra thì newbie bước chân vào, đừng đọc quá nhiều tút rồi không biết bắt đầu làm gì {rofl}, cứ làm đơn giản như mình nói đi, đừng đặt nặng chuyện kiếm tiền với site đầu tiên qua, có thể bạn sẽ phải failed 10-20 site/niche mới ra những xu dầu tiên đây, nhưng khi biết cách kiếm ăn rồi thì rung trym đợi thôi {sexy_girl}. Như ví dụ đơn giản chuyện spin content real time, chưa biết gì đọc dễ tẩu hỏa không biết ông Gà nói gì =)) , nên hỏi mà trả lời xong vẫn chưa thông, nên mấy bác cứ build site đơn giản, trộn xong lưu db, khi đã tiến hóa bậc cao hơn thì sẽ hiểu spin real time là gì, chứ chưa học bò mà lo học chạy thì éo được đâu.

Làm auto thì cứ làm làm kết hợp vận dụng kiến thức ng khác share kết hợp rồi đút kết ra cho bản thân, nhiều lúc các bác làm cùng niche, site theme đẹp vkl, load mượt lắm, mà index rải rác rồi traffic éo có, income tất nhiên cũng không nốt, rồi các bác thấy site thằng khác share giống như mình, bullshit hơn mà lại lên ầm ầm, à thì làm auto spam trộn content các thứ thì cũng hên xui lắm, như anh Andy nói là tùy độ đẹp trai đấy {sexy_girl}, chúng ta đóng vai các spammer đi feed cho bot nó ăn mà, bot vẫn còn ngu lắm, cần những người như ae ta training cho nó thông minh ra {still_dreaming}. Như đợt rồi có mấy bác spam facebook event cho mấy link film, kết quả google nó rank toàn top các link spam trên Fb, bị user chửi sml {lmao}

Làm Auto thì nên cập nhật kiến thức ở đâu ?

Cái này thì tùy định hướng của mọi người thôi, làm nghiêm túc hay không nghiêm túc mà có chỗ giao lưu tương ứng, có mấy chỗ mình hay xem là blackhatforum, facebook, google search lội page {look_down}, searchenginland và tùm lum chỗ khác, cái nào hay là xem là đọc thôi rồi test tạo shit cho bot ăn {matrix}

Cách tìm niche / ý tưởng cho site auto

Các niche common đơn giản thì ai cũng làm rồi, như news, video ... còn các niche lạ đặc biệt thì phải đợi ae ta tạo ra thôi, cùng 1 content nhưng có nhiều cách làm khác nhau lắm và cho ra những site không giống ai {haha}

Thường thì mình xài similarweb để check traffic site, xong lướt qua keyword nó, search sẽ ra cơ số site khác, ra niche khác, cứ thé mà bò, và công việc cực khổ nhất là lội page google, tìm ý tưởng, thường ra nhiều site éo thể ngờ được traffic thì vl, và cách làm thì éo thể tưởng tượng được {oh}. Nếu chưa biết làm gì thì cứ kiếm list category trên thằng similarweb https://www.similarweb.com/top-websites/category/arts-and-entertainment/animation-and-comics rồi kéo list website có site gì hay ho đem chôm nó mà xào , list này hơi nhiều, chịu khó lội đi anh em {misdoubt}

Khi dùng similar thì mình thường chú ý các mục sau :

phần đầu tiên là mục traffic, site định clone fai có traffic từ search nhiều, nếu từ social hoặc direct nhiều thì nên bỏ qua, hoặc xác định build được fanpage hoặc thói quen người dùng nhiều hơn nó thì hãy làm

phần thứ 2 là ref & destination sites, để rà các site cùng niche, đa số là site clone hoặc cùng niche để thêm content .

phần thứ 3 là phần list search kw dùng để search spy google ra những site hay ho khác cùng chủ đề {matrix}

Khi dùng similar check 1 site mình chỉ chú ý 3 điều trên. Do mình đa số làm site auto nghiêm túc nên thường đầy đủ step, spy site nguồn, check có khả năng lên top không , crawl nó và site vệ tinh liên quan, tạo content cho site mình.

Về việc check có khả năng lên top không thì thường có vài điểm chú ý kiểu như , site đó content ngon mà site có ngon không hay site cùi bắ, khi crawl lại làm lại có làm ngon hơn nó không, và có nhiều site tương tự chưa, crawl nó thì sẽ làm ih chang spin tí hay xào lại làm khác hoàn toàn, thường thì mình kết hợp các yếu tố đó là dự đoán được site làm ra có khả năng lên không. Do auto nghiêm túc thì mình làm thế, còn không nghiêm túc kiểu làm xong quăng đại cho google thì thôi hên xuôi, tùy độ đẹp trai của các bác, chắc cũng không cần research gì nhiều.

Thường thì mình không làm mấy cái niche thông dụng mà ai cũng làm, mình toàn mò spy mấy site nước ngoài rồi làm ra thôi, nên có thể suy nghĩ hơi rờm rà :D

Và còn cái nữa là có rất nhiều cách làm khác nhau, nhiều niche khác nhau, mỗi người tự học làm rồi áp dụng tạo ra cách riêng cho bản thân, không có cách nào là hoàn hảo hay auto đẹp trai cả, cứ thử sai đi rồi rút ra kinh nghiệm, kèm 1 ít may mắn là leo top feature snippet {matrix}

Trên đây vai chia sẻ của mình, chơi cũng chưa lâu nên coi như newbie đi, các trưởng lão đừng chém em tội nghiệp {big_smile}

Vài bữa chia sẻ những thứ khác tiếp {hungry}

Last edited: Nov 30, 2020
  2. money

money Hương Chủ

Bài chất đấy nhưng có 1 điểm sai là: không phải chơi auto, chính xác là CÀY auto nhé các đồng nghiệp mới :D
    Và thái độ của người cày auto nói chung thì chỉ cần 2 chữ thôi: ĐÉO SỢ.
    Méo sợ GG, méo sợ update thuật toán, đang 1-2k/ngày tụt còn có 10$/ngày cũng méo sợ, sáng ngủ dậy die nguyên dàn site -> méo sợ, cày 6 tháng mới xong cái site nghiêm túc hí hửng setup xong đợi thêm 6 tháng mà cuối cùng thu nhập dc có mấy chục $/ tháng thế là bỏ làm lại cái khác -> méo sợ, bị chém account hay bọn network xù tiền -> méo sợ, tóm lại là cứ làm thôi méo sợ :D

3. automan

automan Hương Chủ

em gọi là kiên nhẫn đấy {adore}, còn anh gọi là đéo sợ, thô tục quá hà {amazed}
    {beauty}{beauty}{beauty}

Linh likes this.
  4. money

money Hương Chủ

Title tiếng Anh là Fearless nhé, phim của Lý Liên Kiệt :D

Linh likes this.
  5. money

money Hương Chủ

Nhớ hồi mới bước vào auto, động lực là 1 xấp check dày cộp tờ nào cũng mấy K của 1 ông anh. Đi nhậu với nhau suốt vậy mà khi mình làm thì chẳng chỉ 1 tí gì. Ngày đó cũng chẳng có forum mà chém gió hay học hỏi, toàn tự mò. Làm cả năm trời mới đủ tiền lãnh GA. Sau khi trừ phí còn được hơn 80$ :D Tờ check đầu tiên được nhận cảm giác nó sướng vkl, sau này nhận nhiều hơn cũng ko sướng bằng.

6. automan

automan Hương Chủ

Chuẩn cmnr, lần đầu em nhận gà sướng ko tả, được đâu 4-5 củ mà tê rồi

Giờ nhiều quá mà éo thấy phê gì :D

money likes this.
  7. money

money Hương Chủ

Trước giờ anh cứ nghĩ cái em người yêu đầu tiên là xinh nhất. Rồi mấy năm trước có lần thấy trên FB mới thấy ẻm chẳng có gì hấp dẫn :( Cơ mà cái cảm giác đầu tiên nó xao xuyến vãi :D

8. Trí Mén

Trí Mén Moderator Staff Member

Giờ đã biết autowoman là ai. Đề nghị 2 thánh cho e xin vài site auto làm ví dụ, ko google ko mấy site authority nha. E mới vào nghề nên cần lắm 1 site mẫu

9. console

console Bang Chúng

4,5 củ là quá nhiều nghen ;) mềnh chỉ được $121 mợ nó 2 tháng trời ròng rã mà ra nhận WU cứ gọi là hất mặt lên trời chảnh chóa với mấy em ngân hàng ;)

10. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Automan là ai dzậy thánh @Trí Mén ?. Em chịu ko biết là ai luôn

11. Tường Vy

Tường Vy Tân Thủ Thôn

Thanks bài chia sẻ của bro :)

12. automan

automan Hương Chủ

4-5 củ nhưng hơn 2 tháng lận mới đủ payout đó bác {boss}

13. Trí Mén

Pm hỏi chánh chủ đi thysm

14. Trí Mén

Spy site liên quan và đối thủ em thấy semrush cho kết quá chính xác hơn.
    Ngoài ra, trong lúc spy site, e cũng dùng ahrefs để spy backlink. Hên thì sẽ mò dc nguyên hệ thống site của khổ chủ luôn

automan likes this.
  15. automan

automan Hương Chủ

à hiện tại thì có xài hết mấy cái thím nói, còn ban đầu thì chỉ xài nhiêu đó thôi hà {boss}

16. Gà Quay

Gà Quay Bang Chúng

Nhớ lúc mới chập chững vào nghề mần auto build site chơi amz spam index tàn bạo bạo tàn 4 ngày kiếm 2K, ối thời oanh liệt nay còn đéo đâu! {byebye}

17. automan

automan Hương Chủ

giờ thì ngày 5k hả cụ {doubt}

18. slowboy

slowboy Sơ Nhập Giang Hồ

thakn bác, e mới bị hấp chết mấy site, đọc xong em lại "đéo sợ" nữa dồi {band}{feel_good}

19. Ryan Moore

Ryan Moore Khách Qua Đường

Bài hay, thank các bác... nhưng iem còn sợ... có series hướng dẫn cho newbie ko các bác?

20. Gà Quay

Gà Quay Bang Chúng

Amz giờ nó chém publisher VN như chém chuối, ko có ăn. Nó mà đéo xù tiền trắng trợn thì mềnh cũng ráng mà đu càng theo kiếm chút cháo!