Nên dùng storage engine nào giữa MyISAM và InnoDB?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Nai, May 20, 2019.

1. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Tình hình là bài hỏi hang gần đây của em có nhắc đến database dùng engine InnoDB mà ae nào thấy cũng chê hết nên trong quá trình cập nhật em quyết định đổi sang MyISAM và thấy dung lượng RAM được dùng khá khiêm tốn (Tiết kiệm khoảng 60% so với trước đây).

Bất quá MyISAM hoạt động theo kiểu Table Level locking nên tối giờ em phải nâng max_connect lên tới 1500 thì mới ổn. Không biết nếu liên tục nâng như vậy thì có bị ảnh hưởng xấu gì không nếu các cấu hình khác vẫn giữ nguyên (Do liên tục bị báo many connect).

Vậy ai đang dùng MyISAM cho em xin ý kiến là nó có gì hay ngoài nội dung trong bài viết này không?
    Code:
    https://viblo.asia/p/su-khac-nhau-giua-2-storage-engine-myisam-va-innodb-bJzKmgVPl9N

2. no-reply

no-reply Bang Chúng

E thấy bảo nếu read nhiều thì dùng myisam cho hiệu suất cao hơn.

3. money

money Hương Chủ

Bọn làm web app mới phải cân nhắc giữa 2 engine đó chứ autoweb thì cứ myISAM mà táng.

4. Nai

MyISAM nó làm em đơ tối đến giờ nè anh. Trừ tag ra mấy table còn lại em chuyển về InnoDB hết mới ổn

5. money

money Hương Chủ

Vì sao đơ?

6. Nai

Vì insert dữ liệu realtime cho nên hàng đợi do insert (lock table của MyISAM khi Insert) vạ lây luôn cho các select. Nên nâng time out với max connect lên làm tốn tài nguyên cpu :(.

7. money

money Hương Chủ

kkk nếu insert liên tục thì phải xài inno rồi. auto méo gì mà insert lắm thế :D

8. Nai

{brick} Ae vote MyISAM kinh quá làm thằng nhỏ đú theo. Giờ sml move srv lần nữa (Do convert online dữ liệu lớn sẽ phát sinh thừa thiếu rows ở các bản).
    Auto product anh ư. Hồi xưa còn refresh dữ liệu, giờ méo dám để cho cũ luôn vì chặn kinh quá. Em làm product đó giờ, ko có duyên với image như anh. Từ mấy dàn site die tới giờ, lên image quá trời mà index ko nổi nói gì đến rank.
    Đang ngồi nghĩ bữa giờ có đi tạo nghiệt không mà giờ bị nó quật quá trời

9. money

money Hương Chủ

Product hay img liên quan gì việc insert liên tục hay ko đâu. Do cách làm thôi.

10. Nai

À, 2 cái đó ko liên quan nhau. Em chỉ than ké là em vẫn chưa làm img được thôi :)

11. sincos

sincos Bang Chúng

Tốc độ query khủng vậy chắc visitor cũng kinh lắm đây. Trước giờ tớ toàn MyISAM.... và cũng chưa đạt tới level data cao như thớt. Nếu realtime crawl tớ làm cái scheduler empty database khi vượt ngưỡng nào đó.

12. Nai

bot nó kinh thôi. chứ visit thì từ khi lén bắt chước đại ca @money tới giờ thì em gỡ hết histat nên cũng ko theo dõi

13. money

money Hương Chủ

Lên phường mà trình bày {doubt}