Plugin nào tăng tốc wordpress tốt

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by Lahm, Oct 15, 2020.

1. Lahm

Lahm Sơ Nhập Giang Hồ

em chào các bác, các bác có kinh nghiệm tối ưu wordpress cho em xin hướng tăng tốc website qua một plugin tốt nào đó với ạ.

Em xin chân thành cảm ơn!

2. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

đổi theme là xong bác ơi

3. Lahm

Lahm Sơ Nhập Giang Hồ

híc, theme em mua mất 60$ liền, đổi chắc chớt bác, làm sao tăng tốc đc thôi bác

4. Mr Ghost

Mr Ghost Sơ Nhập Giang Hồ

WP-Rocket, W3 Total Cache. Cài Redis hay memcached ở VPS hoặc server cũng tăng tốc độ cho WP đáng kể đấy

5. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Xài wp-rocket nha, trên 4rum có share bài lấy hàng bản quyền về xài đó

6. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Plugin donal trump ($) là nhanh và tăng tốc ác nhất, người anh em nhé. Còn lại tất cả thì cũng vậy vậy thôi. :D

7. longhcm

longhcm Sơ Nhập Giang Hồ

Cái Wordpress > 2000 post là chạy chậm như rùa vậy ? => Đang bị rung não cái vụ này

Lahm likes this.
  8. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Wordpress mình toàn hơn 20k có sao đâu

9. Cái bang

Cái bang Sơ Nhập Giang Hồ

10. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Nó có tự tạo file html ko pác hay là phải truy cập vào url bài viết mới tạo cache nhỉ

11. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Đơn giản nhất theo mình là plugin "wp super cache" tự tạo file html. Còn tăng tốc tốt nhất thì bây giờ mình đang dùng nginx fastcgi để cache thay cho wp thấy nhanh hơn hẳn

12. Cái bang

Có chế độ tự tạo file html, chỉ xóa cache trang home, tag, cat khi có bài viết mới có liên quan tới tag hay cat đó. Xóa cache bài viết khi có comment. Nhưng muốn nhanh nhất, nhẹ nhất thì có lẽ nên dùng cache của nginx. Chỉ cần duy nhất 1 lớp cache của nginx là chấp tất cả các thể loại flood, trừ khi full network port chứ chẳng bao giờ phải lăn tăn về CPU, RAM hay IOPS của HDD nữa.

Last edited: Oct 16, 2020
  13. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Có thể nói thêm về cache của nginx ko thím. Nghe vi diệu quá vậy, mốt cho 4rum mình cache kiểu vậy luôn

14. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Cái bang likes this.
  15. langriser

langriser Sơ Nhập Giang Hồ

Mình cài thử plugin theo hướng dẫn, có bật luôn CND của Coudfare, vào trang này https://gtmetrix.com/ để test trước và sau cài plugin thế quái nào nó ko thay đổi

16. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Dung lượng 1 page của thím tới 800kb cơ à, nặng dữ

17. money

money Hương Chủ

Quan trọng là có traffic và ra tiền hay ko thôi chứ mấy cái này xem cho vui. Site của anh toàn như này.

Nai likes this.
  18. langriser

langriser Sơ Nhập Giang Hồ

Đại ca Money tận 4,38MB, của em nhằm nhò gì. Web em mới lập nên cũng chưa SEO gì ráo trọi, đang đọc sách về SEO để có cơ bản, xong lấy cái Web mới ra thử luôn, thấy sách có viết một trong chỉ số để SEO cao là chỉ số Load trang, 2s là OK. Thấy bác Cái bang quảng cáo cái plugin tăng tốc độ nên em thử xem, chứ Web em cài popads 3 thằng thì tốc độ Load chắc chắn ko cao, hôm qua em gỡ Ads ra thì Web chỉ còn Load 2s thôi. Tiên sư cái thằng Google Adsen, Web mới ra nên quất cái PopAds, xong test thử gửi thằng Google Adsense nó cạch luôn.

19. console

console Bang Chúng

Tiền hoặc code chứ ba cái plugin cache ni k ăn thua

20. Cái bang

Cái plugin nó chỉ làm nhiệm vụ duy nhất là cache thành file html để giảm tải cho CPU. Còn thời gian render page phụ thuộc vào nội dung của cái html . Tóm lại lời khuyên của m trong trường hợp này là nên xem xét lại code.