[Python] [Lỗi cài đặt] config-win.h khi cài MySQLdb

Discussion in 'Linux - PHP - Python - C# - Java' started by Nai, Aug 19, 2017.

1. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Tình hình là em đang học đến bài kết nối mysql trên python thì tới khâu cài đặt thì bị lỗi thế này các bác ạ.
    Google search thì chỉ xử lý bằng cách cài mysqlclient-1.3.10-cp36-cp36m-win_amd64.whl (Hình 2)
    nhưng lại bị lỗi như hình 2. Em không hiểu mấy cái code này có ý nghĩa gì hết nên chỉ làm theo hướng dẫn thôi ạ.

Hình 2:

2. fixbug

fixbug Moderator Staff Member

Khuyên thớt chuyển sang Lĩnux xài :D, Fix windows mình ko rõ lắm :D

3. Nai

Sau khi làm vài site từ python hoặc 1 ngôn ngữ nào đó mà linux có hỗ trợ thì chắc mới chuyển qua cụ à. Chứ giờ cả đống tool chạy trên win thì sao mà chuyển được :((
    Mà em có lỗi nè cụ @fixbug trổ tài cái này {beauty}{beauty}

4. fixbug

Kiểu này giống như chưa cài Python-dev ?

5. fixbug

E ko ưa windows lắm :D

6. Nai

Python dev là gì bác, thì em cài python mà trên mạng hướng dẫn ấy. Cứ next một lèo là xong. Giờ cài cái module này thì bị lỗi vớ vẫn này.
    Giờ thì là lỗi mới

7. samonlight

samonlight Khách Qua Đường

Mình toàn dùng PyMysql, cài đặt nhanh đơn giản, chỉ cần pip là xong. Cấu trúc lệnh và chức năng giống hệt MySQLdb.

8. Nai

Cho link cài đặt được ko bác :D

9. samonlight

Bác dùng lệnh này là xong:

Code:
    pip install PyMySQL
    Tìm hiểu thêm: https://github.com/PyMySQL/PyMySQL

Nai likes this.
  10. fixbug

Nhiều gói nó yêu cầu cái python-dev, giống kiểu như là dependencies mới cài được mà, ko nhầm PyMysql cũng thế

Nai likes this.
  11. Nai

Sao cái lệnh pip mình chạy là nó cứ báo lỗi không chạy được hoài nhỉ. trong py.exe thì báo lỗi tô đỏ chữ install
    Chạy trên CMD thì nó ko hiểu pip là gì

12. console

console Bang Chúng

KLQ: hồi lâu mình cũng dính project về python + scrapy. Chính vì ba cái cài này mà xoá hẳn luôn windows qua ubuntu 14.04 xài luôn {big_smile}

13. samonlight

Bác kiểm tra xem đã set PATH chưa, set rồi thì chắc chưa cài pip. Mà hình như các bản python mới trên win đều đi với pip nên có lẽ chưa set path.

https://github.com/BurntSushi/nfldb/wiki/Python-&-pip-Windows-installation

Nai likes this.
  14. Nai

Em làm được rồi bác à, gõ trên cmd câu lênh py -m pip install PyMySQL mới được. Làm xong rồi copy cái thứ mục pymysql trên githut bỏ vào libs của python nữa.
    Hiện tại bảo em cài lại là em bó tay luôn. Giờ cài xong là rồi hành tiếp thôi =.=
    Mà xem cái ví dụ thì thấy chỉ có phần kết nối database xong là khỏe. Còn lại giống y như MySQL nên cũng đỡ :D

15. Nai

=.= Căng quá bác, may mà em làm được rồi. Chứ ko chắc phải dùng thực hành trên VPS luôn {big_smile}

16. console

console Bang Chúng

Install thêm alembic, nó là database migration. Build database cho nhanh :)

Nai likes this.
  17. Nai

Nó là một loại database như SQL, MYSQL này nọ hay sao bác. NGhe lạ quá, mà em site em hiện tại toàn wp với joomla

18. console

console Bang Chúng

Không nó không phải là loại databse gì cả. Nó chỉ giúp mình migrate database thôi. Đọc doc của nó để biết thêm chi tiết.

Nai likes this.
  19. fixbug