Quy trình mua bán website

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by quoc nguyen, Nov 9, 2021.

1. quoc nguyen

quoc nguyen Sơ Nhập Giang Hồ

Do chưa mua bán website bao giờ nên anh em nào đi trước cho mình hỏi vài thứ với:

1. Bán website thì bán domain thôi hay có bao gồm database hoặc code ko?
    2. Nếu câu 1 là phải có code, thì code cần dc open để edit, chỉnh sửa hay có thể obfuscation để tránh bị edit, hoặc đóng gói thành package?

2. money

money Hương Chủ

Mình đó giờ chỉ bán web 1 lần, bán domain vài lần. Nên theo cá nhân thì như sau:

1. Tuỳ nhu cầu bên mua. Có người muốn mua web để phát triển tiếp. Có người muốn mua domain thôi.

2. Khi đã muốn phát triển tiếp thì chắc chắn họ sẽ muốn code open. Do đó, nếu web có công nghệ gì đặc biệt thì họ sẽ học được luôn. Nếu thớt vẫn muốn bán thì nên cân nhắc ngoài giá trị của web thì còn giá trị của công nghệ/ý tưởng nữa.

3. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

E bán nhiều site quay tay rồi nên phần 2 nó dc hiểu là gồm code và data mình bán làm sao giao dịch xong code và data chuyển đầy đủ và hoạt động như bth xog là xong, phát triển tiếp thì lại trả tiền chứ bác nên code đóng gói vào bác ạ

Last edited: Nov 9, 2021
    money likes this.
  4. money

money Hương Chủ

Thánh Tạ giỏi vãi. Bán site như vậy em có trung gian không? Bên nào uy tín, và tỉ lệ % commission cho họ như nào?

Anh thì bán cho người quen nên dễ, gặp mặt tiền trao cháo múc thôi.

5. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Cái này tùy theo yêu cầu cụ đặt ra thôi. Thường đa số bên mua mà e từng làm việc chỉ đơn giản là muốn quản trị website. Nên website có trang quản trị là được.
    Vậy nên trong trường hợp đó để giữ ý tưởng cho riêng mình thì cụ có thể phát hành API để source có thể hoạt động hoặc đóng gói thế nào để bảo mật code là được.
    Còn nếu người mua là dev, muốn phát triển thì tự họ sẽ hỏi kỹ hơn về việc lấy toàn bộ source nên cụ không cần nói chi tiết quá về việc đó sẽ làm người mua hoang mang hơn (Đôi khi vì đạo đức nghề nghiệp nhưng không cần thiết nếu người mua chỉ chuyên quay tay).

6. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Em bán cả cho vn lẫn tây lông

tuỳ đối tượng hay loại site thì nó sẽ giao dịch khác nhau, riêng site auto thì rất khó giao dịch nên e chưa bán dc site nào chắc phải content tầm như của nai mới dễ bán

trung gian qua escrow nếu bán cho tây lông còn việt nam thì giao dịch trung gian qua mấy bác trung gian ấy a, còn quen thì cứ giao domain -> pay tiền -> giao nốt code

site triệu đô như của a @money thì cứ giao dịch trực tiếp thui hihi

money likes this.
  7. money

money Hương Chủ

8. Nai

Độ dễ bán theo e đánh giá là
    Có trang quản trị > content ko realtime > data nhỏ

9. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Muốn bán thì nai phải thảy sang wordpress cho dễ nhé {ah}

10. Nai

Đúng rồi đó cụ, phải thảy sang wordpress. Mà cực cái là web của e hay làm content kiểu random, với 1 số cấu trúc ko như wordpress nên chuyển qua cũng hơi tốn thời gian, mà tốn thời gian thì phải thêm tiền, mà thêm tiền thì khách nó chạy mất =))

11. quoc nguyen

quoc nguyen Sơ Nhập Giang Hồ

Cảm ơn các bác góp ý, đung là wordpress dễ bán thật. Code của mình tự build, có admin nhưng nhiều ng chỉ thích wordpress.

Sau thời gian đắng đo từ qua đến nay, mình đã bán luôn cho anh em trong team, ai thích thì bụp về solo tự phát triển, tiền bán chia đều cho anh em còn lại, nhanh lẹ :))