Storage VPS

Discussion in 'AutoBlog' started by tienganhtiengem, Feb 21, 2020.

1. tienganhtiengem

tienganhtiengem Sơ Nhập Giang Hồ

Hi . các bác cho em hỏi . storage VPS là gì và dùng nó để chạy web được ko các bác như kiểu kiểu Cen os các thứ ý và sao nó lại rẻ vậy (về khoản lưu trữ ) Ngoài ra còn thấy cả Container VPS (loại này cân bằng)
    Mong các bác thông não cho em ạ

2. likingonline

likingonline Tân Thủ Thôn

Storage VPS là 1 loại nhỏ trong VPS, là vps dùng để lưu trữ, ưu tiên dung lượng hơn là chất lượng (ram, core ...) gọi chung là VPS. Đây là dạng VPS truyền thống

Container VPS là 1 khái niệm VPS mới, nó gắn liền với docker. Bác tìm hiểu về docker sẽ hiểu thêm về cái này.
    Theo e thì điểm khác nhau cơ bản là thế. Còn chi tiết hơn thì chờ cao nhân bên dưới giải đáp tiếp ... {go}

tienganhtiengem likes this.
  3. tienganhtiengem

mấy cái này hình như ko cài dc CentOs hay sao ý bác. thấy báo hình như là có Cpanel sẵn

4. hoangvn92.it

hoangvn92.it Sơ Nhập Giang Hồ

đã là vps thì muốn cái gì thì cài.

xmenvn2510 likes this.
  5. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

storage VPS hiểu đơn giản nhất là VPS, mà chủ yếu để lưu trữ, không cần cấu hình mạnh mẽ, thiên về dung lượng ổ cứng nhiều. Không đòi hỏi nhiều về cấu hình CPU, Ram. Vì mục đích của nó để lưu trữ mà thôi. Các website lớn thì chạy source code, và database tại 1 vps hoặc máy chủ chính, còn lưu trữ media (images, video...) thì chạy trên storage VPS.
    Đã là vps thì cài hệ điều hành gì cũng được. (windows thì đôi khi không hỗ trợ)

Container VPS là gì ?
    là một máy chủ ảo được khởi tạo từ một hạ tầng ảo hoá bao gồm nhiều máy chủ vật lý liên kết với nhau. Mỗi máy chủ vật lý (hay cụm máy chủ vật lý) đóng một chức năng riêng biệt như lưu trữ, vận hành, sao lưu, dự phòng, tường lửa… và có thể tự động thay thế cho nhau nếu như một trong các máy chủ vật lý khác gặp sự cố.

Last edited: Feb 21, 2020
  6. tienganhtiengem

[​IMG] [​IMG]
    . Anh có thể giải thích cho em chỗ second drive và first drive dc ko. Giả sử mình cài web. Khi dùng hết cái drive 1 thì nó có tự động sử dụng cái drive 2 kia không ??

7. console

console Bang Chúng

Giống như mua cái laptop có 2 ổ cứng ssd chạy win cho nhanh còn hdd để chứa dữ liệu rứa. Phải cấu hình

8. tienganhtiengem

Em vẫn hiểu là như vậy .Nhưng khi mình cài vpssim mình chạy .giả sử đầy 1 ổ rồi. nó có tự động sử dụng sang ổ kia ko anh ??

9. console

console Bang Chúng

Mình đang cầm dt, 1 lời khó nói hết. Vui lòng research thêm gg hoặc chờ đồng chí phía dưới sẽ giải thích thêm :D

10. xmenvn2510

Thường là không tự động em nhé.
    Giải thích đơn giản nhất là :
    Như trên hình ảnh của em thì, ổ đầu tiên SSD sẽ cài hệ điều hành. Sau đó e phải mount ổ cứng thứ 2 là HDD thành 1 thư mục nằm tại thư mục /home/.
    Vì ổ HDD là 1 phân vùng riêng nên phải mount nó vào mới có thể xem trên trình duyệt được.

Sau đó em có thể cấu hình nginx của vpssim để chia các web tương ứng với thư mục (tại ổ SSD, hoặc HDD) mà em thích.
    Hoặc có thể tạo 1 shortcut từ ổ HDD thành 1 thư mục trong SSD.
    Hy vọng e hiểu.

11. hoangvn92.it

sao bác ko chọn
    - 2 ổ đều HDD
    - Raid 0 vào raid 0 của (2 ổ 2T = 4T) - đã là storage vps thì cần gì ssd.
    raid 0 sẽ giúp nhanh gấp 2 lần 1 ổ bình thường

mà bác lo bản quyền à mà phải mua veesp.

mình thì lưu mua ở đây
    https://www.scaleway.com/fr/dedibox/store/store-1-s/
    raid 0 vào 2x4T là dc 8T ngon lành rẻ hơn nhiều.
    -> tuy mới bị đuổi cổ vì vi phạm quá nhiều lần =)) nhưng vì nó ngon nên vẫn giới thiệu bác

12. tienganhtiengem

Em hiểu anh ah .Nếu vậy có cấu hình được nginx của vpssim để thư mục chứa ảnh ở ổ cứng được ko anh ??

13. tienganhtiengem

Vâng bác. em sợ dính bản quyền bác ah. Nhân thể bác cho em hỏi luôn là ổ HDD có chậm hơn ssd nhiều ko vậy ??

14. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

hdd chậm hơn ssd rất rất nhiều luôn nên chả ai đi so tốc độ của hdd và ssd cả.

15. xmenvn2510

Được e ah.
    nó ở chỗ block đó.
    Code:
    root /home/domain.com/public_html;
    index index.php index.html index.htm;
    server_name domain.com;

16. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Đã dùng HDD 1 lần, và sợ luôn rồi. Chắc khi nào làm site ảnh bự bự mới dám thử lại

17. xmenvn2510

Raid 0 thì mất dữ liệu bất cứ lúc nào. Không nên ham dung lượng lớn với raid 0.

Đó là sự thất bại về mặt an toàn dữ liệu. Hehe.

18. hoangvn92.it

nhưng bù lại tốc độ tăng lên đáng kể =))

19. tienganhtiengem

Anh ơi copy chỗ này vào /etc/nginx/conf/block.conf à anh. nhìn vào đoạn mã ko thấy có chỗ nào là ổ thứ 2 anh ah

20. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Nếu có backup giá tốt hơn thì đó cũng là một giải pháp tiết kiệm