Submit sitemap thủ công, tăng index và traffic

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by money, Jun 27, 2022.

1. money

money Hương Chủ

Hi anh em,

Mình có 1 site khoảng 1 năm tuổi, có vài triệu post. Trong GSC đã submit sitemap index nhưng nó nhận chỉ có 1000 urls. Dùng lệnh site:domain cũng chỉ index khoảng hơn 1K pages.

Đợt broadcore update 25/5 site này bị ảnh hưởng và traffic về gần bằng 0.

Vài hôm trước mình tạo lại sitemap (không dùng sitemap index nữa). Mỗi sitemap chứa 10K urls và submit tay từng file xml vào GSC. Trong GSC nó báo là couldn't fetched.

Ngoài ra mình có vào GSC (version cũ) cấu hình lại cho phép Gbot max crawl. Link: https://www.google.com/webmasters/tools/settings?hl=en

Nhưng 2 hôm nay, thấy index tăng khá nhanh. Hiện nay đã lên gần 16K indexed bằng site:domain và traffic cũng tăng như hình dưới:

Thấy case này khá lạ nên chia sẻ với mọi người. Có thể đúng với mình, chưa chắc đúng với tất cả. Anh em áp dụng thử xem có ổn không.
    --- Double Post Merged, Jun 27, 2022, Original Post Date: Jun 27, 2022 ---
    Sau khi làm 2 thao tác như trên thì Gbot vào site tăng hẳn lên như hình.

--- Double Post Merged, Jun 27, 2022 ---
    Đây là 1 site khác (site này traffic tốt hơn, index nhiều hơn). Mình set max crawl rate cùng ngày site kia nhưng không submit sitemap thủ công thì hiện nay traffic và index vẫn vậy, bot crawl tăng không đáng kể

More Threads in same category

wpresources, Tony Vu, command and 7 others like this.
  2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

em mới làm 2 ngày trước vẫn chưa cập nhật. Nhưng traffic vẫn thế, thậm chí có xuống 10% (ko chắc là do add sitemap)

3. money

money Hương Chủ

anh đang test thử thêm 2 site nữa xem thế nào. 2 site này tình trạng cũng gần giống site kia.

Nai likes this.
  4. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Google có updates ngầm thì phải, cái này e đoán là thoát updates thôi a ơi

5. money

money Hương Chủ

Hi vọng anh đúng chứ ko phải như em nói :D Vì đúng ngày 24/6 anh làm thì nó cũng tăng index và traffic. Không lẽ trùng hợp vậy.

Nhân tiện thì site này đã được tăng crawl rate lên 10 requests/giây (hôm 24/6 anh kéo lên thì chỉ được max = 2 requests/giây). Đây là mức khá cao với anh, không rõ anh em limit như nào.

command likes this.
  6. NT_chém

NT_chém Bang Chúng

có tool free nào mà tạo đc 10k url không anh ơi. Hay là mình phải mất phí

7. automan

automan Hương Chủ

cái hiện tượng could'n fetch thì e cũng gặp thường xuyên, thường thì em submit sitemap bằng file txt mỗi line 1 url, thường 20k url 1 file, nó báo couldn fetch kệ nó, vài hôm sau vào lại thì thấy nó fetch bình thường, còn lần đầu lúc submit không biêt sao hay bị lỗi thế nữa.

8. money

money Hương Chủ

Tool anh viết :D
    Tuỳ site em ạ. Đa số anh cũng làm như em nhưng riêng site trên kia nó không work.

9. takeda

takeda Khách Qua Đường

Cứ loop database rồi tạo file 10k mỗi khi loop 10000 lần thôi, nhìn chung cứ lấy từ database là hiệu năng nhanh nhất, mấy cái tool từ wordpress vớ va vấn vẩn mà lại phải cài plugin.

10. command

command Bang Chúng

E vào link trên thì ra cái hình sau:
    Screen Shot 2022-06-27 at 18.39.38.png

Nếu bấm "Add property now" thì ra cái website của mình đã verify rồi, vậy e làm sao để cấu hình max crawl rate được vậy a @money ?

11. money

money Hương Chủ

Ủa gsc của em đã có site nào chưa? Nó phải cho chọn property đã có chứ nhỉ.
    bên anh màn hình như này

12. Nai

Có acc như anh, có acc như anh @command đó anh. Em thử acc gsc khác ko được :D

command likes this.
  13. money

money Hương Chủ

Haha vụ này anh mới biết luôn. Bên anh acc nào cũng có.

À có lẽ acc của @command là acc mới 2-3 năm trở lại đây?

14. Nai

2 acc của em cũng mới năm ngoái tạo thôi anh :D. Sở dĩ em nhớ là em nhớ 2 cái domain đó chưa hết hạn =))

money likes this.
  15. thanhtoan1196

thanhtoan1196 Sơ Nhập Giang Hồ

bác chọn add site bằng URL thì sẽ đc nha

Nai and command like this.
  16. command

command Bang Chúng

Thanks bác @thanhtoan1196 giờ mới để ý khi verify GSC chọn domain property hay URL-prefix property :)

E có site thì max chỉ đc 2 requests/s, có site thì 3 requests/s, site nhiều nhất chỉ được 9.5 requests/s, tính ra site a được 10 requests/s chắc độ trust cao nên nó mới thế :)

Screen Shot 2022-06-28 at 14.37.46.png Screen Shot 2022-06-28 at 14.38.06.png Screen Shot 2022-06-28 at 14.38.17.png
    --- Double Post Merged, Jun 28, 2022, Original Post Date: Jun 28, 2022 ---
    @Nai Chọn Add property và chọn URL prefix đi (ko chọn domain property nhé) thì sẽ ra crawl limit setting liền.
    --- Double Post Merged, Jun 28, 2022 ---
    Hiện tượng could'n fetch có khi bị lỗi hiển thị ở GSC, tuy nhiên nếu bác check log của web server mà có Googlebot vào đúng sitemap đó thì nó đã vào rồi. Mình cũng thấy tình trạng này tuy nhiên bot vẫn crawl đúng sitemap đó sau khi mình add sitemap tầm 1-5p (tùy số lượng sitemap được thêm mới, có khi crawl tức thì, có khi chậm hơn chút).

Nai likes this.
  17. t-cdn

t-cdn Tân Thủ Thôn

sitemap em 30k link mà 2 tuần nay ko read nữa rồi {redface}{redface}{redface}