[Tâm sự Newbie] Làm Cty > MMO

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by thienmenh, Apr 1, 2020.

1. thienmenh

thienmenh Sơ Nhập Giang Hồ

2. Vito_King

Vito_King Sơ Nhập Giang Hồ

Google sập thì khối công ty chết theo, :)

thienmenh likes this.
  3. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Theo kinh nghiệm của mình thì bác làm được chục cái website như vậy (Có thể thuê người ctv hỗ trợ: Viết bài, seo,...)
    Miễn sao làm dc 10 cái có thu nhập như cái thứ 2 hoặc gần bằng như vậy thôi cũng được, sau đó thì nghỉ việc cty để làm fulltime.
    Hướng thứ 2 là đang mùa dịch thử tập trung làm full time hoặc xin cty cho nghỉ 2 tháng không lương rồi tập trung làm fulltime xem hiệu quả có tăng tỉ lệ thuận theo thời gian nghỉ việc hay không (Ví dụ xưa làm cty, tối làm thêm 4 tiếng, giờ nghỉ cty thì ngày làm 12 tiếng thì hiệu quả phải gấp 2 - 3 lần). Nếu ko làm dc thì tiếp tục làm việc ở cty

Vito_King, thienmenh and Moneyckv like this.
  4. Moneyckv

Moneyckv Tân Thủ Thôn

Từ khi làm website đầu tiên đến bao lâu thì có thu nhập vậy bác?
    Theo e thì cứ làm song song cả 2 nha. :)

thienmenh likes this.
  5. thienmenh

cái em sợ là Gà bị thịt đó bác, Nó thích là nó trảm mà ^^ chứ ý em không phải là Google sập :D

6. thienmenh

vâng cảm ơn bác đã góp ý ạ , ý bác cũng giống ý em quá ^^

7. thienmenh

vâng bác ! e làm website được 5 tháng mới đăng kí GA , thành công thì tiền lên đều đều , h vẫn lên đều đều ạ ! cũng hên là làm web vào lĩnh vực ít cạnh tranh

Moneyckv likes this.
  8. 2ndCapricorn

2ndCapricorn Sơ Nhập Giang Hồ

Theo ngu ý của em thì bác cứ làm cả 2 việc, mất cần câu cơm là cả nhà đói nên việc mạo hiểm là không cần thiết lắm. Nếu vợ bác mà phải ở nhà chăm con thì có thể để vợ làm lúc rảnh, nếu được nữa thì thuê cộng tác viên và vợ quản lý.
    Em làm MMO cũng đc 4 năm, năm đầu tốt nhưng mấy năm sau thì trên người còn mỗi cái chun quần, giờ mới bắt đầu vực dậy được nên hiểu cảm giác mạo hiểm là như nào {band}

thienmenh likes this.
  9. money

money Hương Chủ

Ko nên nghỉ hẳn việc để fulltime MMO vì nền tảng của em không có: không code, không marketing, không SEO và anh đoán khả năng viết lách tiếng Anh của em chắc cũng không luôn. Nền tảng không có thì khi MMO gãy em sẽ gặp khó khăn ngay.
    Duy trì việc cũ để có chỗ dựa. MMO thuê người làm để phát triển thêm.

nhat.itsuper, thienmenh and sugoku like this.
  10. sugoku

sugoku Khách Qua Đường

các tiền bối khuyên đúng rồi đó. mình cũng đã lầm lỡ 1 thời giờ quay đầu đi làm lại {angry} mmo rảnh tay thì làm kiếm thêm.

thienmenh likes this.
  11. thienmenh

vâng, em cảm ơn bác ạ, chúc bác may mắn trong con đường MMO ^^

2ndCapricorn likes this.
  12. thienmenh

cảm ơn anh " đẹp zai" nhiều ạ ( tiếng anh e kém vì e chỉ biết tiếng anh chuyên ngành của e ít giao tiếp, toàn dùng google dịch ^^ ), e đọc nhiều topic, anh nói gì đều rất thấm ạ ^^. Quả thật vì có công việc chính làm thêm MMO tâm lý cực kì thỏa mái luôn ạ, và em nghĩ tâm lí thỏa mái mình có thể nghĩ ra nhiều ý tưởng hay hơn để tiếp tục con đường MMO.

13. Vinh9911176

Vinh9911176 Tân Thủ Thôn

ông tự viết tiếng anh luôn thì trình cũng khá rồi lo lắng gì nữa

14. thienmenh

cảm ơn bác đã tư vấn ạ, h bác cũng vừa làm fulltime + MMO ạ ^^

15. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Thớt đã làm được 2 site có income rồi thì có nền tảng phần viết lách rồi chứ anh. Marketing thớt không nhắc nhưng nếu làm en thì em nghĩ phải có ít nhiều chứ.

thienmenh likes this.
  16. money

money Hương Chủ

Khi nói "nền tảng" có nghĩa là: nếu đổ vỡ thì em có thể xây dựng lại cái xyz gì đó dựa trên nền tảng ấy. Khi đó mới trụ vững dc. Còn ngược lại thì chỉ gọi là "biết 1 chút".

Thật ra cũng có cái chán vì khi MMO kiếm ra tiền, nhìn lại công việc chuyên môn thấy nản: tiền ít, thằng sếp ngu ... (mặc dù nó không ngu nhưng khi mình có tiền mình lại nghĩ khác ... ) , thời gian gò bó, ...
    Rồi kiếm ăn ngon lành với MMO dc 1 năm, 2 năm ... thấy yên tâm quá --> nghỉ chuyên môn, fulltime MMO --> dc 3, 5 năm sau MMO tạch làm mãi vẫn ko quay lại dc như điểm khởi đầu --> nản, hoang mang ...
    Đó là kịch bản của chính anh luôn đó. Dù anh là coder và chuyên làm autoweb thì có thể coi như vẫn đang làm việc chuyên môn.
    Tóm lại hướng đi thì phải tùy tình hình của mình. Ngày xưa anh nghỉ hẳn việc - dù thu nhập cao - chủ yếu vì công việc đó chiếm hết thời gian + sức lực. Khi làm việc chính thì không còn đầu óc để nghĩ đến MMO nữa. Nếu việc nhàn hạ + thu nhập tàn tàn thì chưa chắc anh đã nghỉ.

Last edited: Apr 2, 2020
    nhat.itsuper, huvo6789, Hốc and 3 others like this.