Tên miền bị ICANN UDRP yêu cầu cung cấp đề giải quyết tranh chấp

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by Namdang, Sep 30, 2022.

1. Namdang

Namdang Khách Qua Đường

Xin chào tất cả mọi người,
    Tinh hình là mình có đăng ký 1 tên miền lâu rồi ở Name.com, sau đó có thằng tây nó đăng ký Trademark (XYZ) với cái tên miền của nó là XYZ.com. Tên miền của mình thì dạng mở rộng thêm kiểu XYZ2022.com. Đợt này thằng tây đó nó gửi đơn lên ICANN UDRP yêu cầu. Sau đó có một thằng khác từ @adrforum.com nó gửi các chứng từ liên quan đến nhãn hiệu XYZ đã đăng ký cho mình yêu cầu yêu cầu bõ tên miền...
    Hiện tại thì bên Name.com đã lock tên miền không cho chuyển hoặc sửa.
    Vậy vụ này nhờ anh em tư vấn giúp với vì cũng lần đầu dính:
    - Vụ này theo anh em thì giải quyết như thế nào ạ
    - Để tránh kiện cáo tên miền thì nên đăng ký nhà cung cấp tên miền nào ạ
    Cảm ơn mọi người!

2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Ca nầy căng nhỉ. Mà có vụ đk sở hữu dc kiểu nầy à. Tưởng ai dk trước có trước chứ

3. ducanhtian

ducanhtian Sơ Nhập Giang Hồ

Cái này là tên miền tây có trước nó đăng ký trademark toàn phần với tên miền nó, bác này thuê sau ko để ý nên nó kiện dạng nhái bản quyền hay có thể là gây hiểu nhầm với khách của nó, bác thử search domain nó xem create từ bao giờ.

4. Namdang

Namdang Khách Qua Đường

Tên miền nó ra đời trước nhưng nó đăng ký bản quyền sau tên miền của mình khoảng 1 năm.
    Với anh em có biết thằng adrforum.com là thằng nào ko vậy. Mình nhận được email thông báo vi phạm từ ông này gửi

5. ducanhtian

Cái chính gốc căn cứ là domain nó có trước sau nó trademark bạn do bạn nhái domain nó, giờ tranh chấp rất khó giải quyết vì mọi lý lẽ nó đổ hết do bạn cố tình nhái mặc dù bạn ko nhái, quả này khá căng.

6. ThinhTran

ThinhTran Khách Qua Đường

Cái này giống đợt cty cũ của mình, ông sếp đặt tên là Inteli (thông minh, công ty bên mảng tự động hóa) mà thằng cty nào đó nó bảo nó là đối tác bảo vệ thương hiệu của Intel tại Việt Nam nó gửi email yêu cầu đổi tên vì tên có vẻ nhái thương hiệu của Intel, nó còi đòi gửi đơn kiện lung tung, cuối cùng ông sếp đổi mọe tên mới cho khỏi lằng nhằng :D

7. ducanhtian

Nếu ông xếp mua domain trước intel thì ok vì có bằng chứng.