thắc mắc của 1 newbie!!

Discussion in 'AutoBlog' started by Gheralt, Dec 23, 2021.

1. Gheralt

Gheralt Khách Qua Đường

Xin chào cả nhà.
    e mới vào nhóm hôm nay, hôm nay e có đọc bài viết của cao thủ mà e ko nhớ tên viết về autoweb, e đã lên search mà ko tìm được. e muốn hỏi các huynh đài tỷ muội, các trưởng bối đang kiếm tiền như thế nào ạ.

đa tạ
    {beauty}{beauty}

2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Gheralt likes this.
  3. Gheralt

Gheralt Khách Qua Đường

chính nó bác ạ, e có đọc trên 1 trang nào đó reup lại, mói biết bài viết gốc ở nhóm này hehe{smile}
    e thấy trong bài bác có nói có các mảng MMO khác, e kiếm trên mạng thì đều là thông tin chung chung nên mong các bác khai sáng e ạ. Đa tạ {beauty}

4. Gheralt

Gheralt Khách Qua Đường

nhiều thông tin quá cho người mới như e nên phải tiêu hóa từ từ chứ ko e tẩu hỏa nhập ma mất, đa tạ bác

5. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Trên 4rum củng có nhiều bài hd dành cho newbie lắm, pác chịu khó lội các thớt hoặc tìm lại sẽ thấy tư liệu các cao thủ đời trước để lại

6. snowman2

snowman2 Tân Thủ Thôn

mình lại tìm dc nhóm trên face xong mới dẫn đến đây... nhưng nói chung cũng chỉ hóng chưa làm dc gì nhiều

7. thangvbvb25

thangvbvb25 Sơ Nhập Giang Hồ

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn cứ đi từng bước một rồi đủ nắng hoa sẽ nở thôi ^^
    Nhiều khi nhìn xa quá mà toàn nhìn vào khó khăn, bất cập là sẽ nhanh nản lắm á

8. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Mình đang kiếm từ adsense và affiliate. Bạn lên google tìm hiểu về 2 từ khóa này xem mình có thể làm gì để kiếm được ko.
    Adsense thì có thể kiếm từ: Youtube, web (viết bài rồi seo, làm tool, hoặc kết hợp cả 2), làm phần mềm.
    affiliate cũng tương tự.

Mấu chốt là bạn làm dc gì mà mọi người quan tâm hoặc tìm kiếm nhiều. Từ đó đăng ký các network quảng cáo -> đặt quảng cáo của họ -> họ trả tiền -> có tiền -> tái đầu tư (scale up) hoặc tìm 1 món mới tốt hơn.

Ví dụ các các idol về làm đẹp, gamer họ thường stream hoặc tạo video content để thu hút người dùng từ đó kiếm tiền từ các nền tảng facebook, tiktok, youtube từ việc quảng cáo cho nhãn hàng, ăn quảng cáo từ youtube hoặc donate từ chính fan của họ.

9. Gheralt

Gheralt Khách Qua Đường

đa tạ huynh đệ tỷ muội chỉ bảo

10. money

money Hương Chủ

Thôi bỏ đi em ơi. Giờ người ta làm pod, chây koi, chây trứng chứ ai làm autoweb nữa.

Em ko thấy mấy ông giàu trên 4rum này thỉnh thoảng lại vào phán: “bán coin, chứng khoán, áo thun … chán rồi, quay lại autoweb vài hôm đổi gió chứ autoweb toàn mấy đứa ít tiền” à?

thitgaluoc likes this.
  11. automan

automan Hương Chủ

{too_sad} cái nghề bạc bẽo, tiền ít lại còn đau lưng thoát vị, trĩ

Tony Vu likes this.
  12. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Bác thật dũng cảm khi vào autoweb =))

13. Download

Download Khách Qua Đường

Auto web thì phải tự lo dc vụ tool tiếc crawl data, rồi xào nấu content, dựng web, setup vps nọ kia. Thường e thấy dân auto web mà làm ăn dc sẽ là các bác gốc IT mảng lập trình, để chủ động dc các thứ liên quan đến tech.

14. RockSoft

RockSoft Culi Manager Staff Member

Tủi thân lắm các bác ạ! Mình cày cả năm chẳng bằng các bác trade 1 phát x100, x1000..... :(

15. money

money Hương Chủ

Sai nhé. Dân auto kiếm được nhiều tiền nhất mà anh biết không phải xuất thân từ coder. Nhưng có học hỏi để biết thêm về code và các kỹ thuật cần thiết.

Còn anh, là 1 coder làm auto, thì anh thấy những gì cần thiết về tech nói chung cho việc làm autoweb là không nhiều lắm và không khó. Chủ yếu là ý tưởng + chịu làm nhiều thì sẽ có ăn. Còn tư duy làm vài web xong chăm chút cho nó (kiểu của các SEOers) thì hết 95% là sml với auto (còn với cách làm khác anh không biết)
    --- Double Post Merged, Dec 25, 2021, Original Post Date: Dec 25, 2021 ---
    Ví dụ: 1 website làm auto tính ra đâu có bao nhiêu code. 1 trang home, 1 trang category, 1 trang tag, 1 trang post. Tính ra là có 4 file php. Ngoài ra thêm 1 số file php như related post, most view, last update, ... Tổng cộng tầm 30 - 50 file php, trong đó chỉ có vài file chính là code tầm 300-400 dòng (gồm cả html), các file còn lại tầm mấy chục dòng code là xong.

Tony Vu likes this.
  16. money

money Hương Chủ

Anh lại nghĩ ngược lại: code tool leech data là thứ dễ nhất luôn. Nên anh không liệt kê nó vào phần cần phải học. Code dc web thì tool này chắc chắn code được

Đơn giản là tool crawl được chỗ nào thì crawl, không crawl được thì kiếm chỗ khác crawl, thiếu gì data đâu mà anh em cứ phải lao vào chỗ khó với tâm lý là lấy data khó thì dễ rank? Lâu lắm rồi anh chỉ còn crawl từ Google và Bing, cấu trúc đồng nhất, thỉnh thoảng mới cần sửa 1 tí.

Code trộn data: cũng dễ, chỉ là cắt/ghép/thay thế chuỗi hay là gọi API chỗ khác rồi replace/insert vào 1 chuỗi có sẵn.

Và tool leech data + mix data nó 100% là từ ý tưởng trong đầu mình. Thực hiện nó thì chỉ có lặp đi lặp lại các hàm find, replace, insert ... chuỗi thôi chứ đâu có gì cao siêu.

Tony Vu likes this.
  17. money

money Hương Chủ

Cái nào em làm nhanh nhất, dễ nhất thì đó là cái phù hợp nhất. Auto làm gì có công thức đảm bảo thành công. Chỉ có tự làm nhiều thứ rồi gặp 1 (hay vài) cái thành công thì clone nó ra nhiều bản để kiếm ăn. Chứ làm web auto nào cũng thành công chắc giờ mấy ông tỉ phú VN toàn là mấy thánh trong 4rum này.

1 LEECH THEO KEY: lấy thằng top 1 cũng dc mà lấy 10 hay 50 cái top SERP rồi làm thành 1 bài cũng dc, có sao đâu. Đây là 1 dạng web kiểu top abc .... dạng này có thời gian Google còn khuyến khích làm. Ngoài dạng này thì em nghĩ xem còn sáng tạo ra dc dạng web gì cho nó thì làm.

2 TRỘN DATA: em hiểu đúng. Đúng là bê mỗi nơi 1 ít content, nhưng làm sao trộn cho nó phù hợp, nội dung đúng với tiêu đề, ... thì đó là cái phải sáng tạo ra.

3 là MIX DATA: anh không dùng spin content cũng không dùng AI. Mấy cái đó anh thấy chưa đủ trình. Thà giữ nguyên nội dung gốc và trộn lại còn hay hơn. Ngoài ra thì nội dung dịch (translate) cũng tạm được (nhưng dịch sao cho tốt với số lượng hàng triệu bài thì còn tùy vào ý tưởng và niche mà em chọn - cái này anh không share)

*** Trộn với Mix cùng nghĩa mà em tách ra thành số 2 và số 3 là sao :D

Lưu ý: anh làm là autoweb chứ không phải autoblog. Những cái em hỏi là dạng autoblog. Autoweb rộng hơn: ví dụ như Google, Bing nó cũng là auto, mấy cái web convert ảnh cũng là autoweb, ...

18. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

A money giống e, e chưa spin bao giờ luôn {adore}

19. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

@money Em cũng đang nghĩ tới vụ mix content nhóm 2 nhưng bí quá lúc nào em call xin anh thông não ít phút nha :D

20. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Cái này thánh seo phải làm tốt nhất chứ vì bác biết content này cần phải có data ntn mà