Thắc mắc về ramdisk trên Linux

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by sincos, May 23, 2019.

1. sincos

sincos Bang Chúng

Trước giờ ko để ý vụ này.... mới làm con VPS 40$ trên DO thấy:
    Code:
    tmpfs  3.9G  0  3.9G  0% /dev/shm

Mới đi tìm hiểu thì nó là ramdisk - cắt Ram ra làm ổ cứng để các ứng dụng cần sử lý dữ liệu tạm được nhanh hơn.

Tuy nhiên mình ko biết là những thằng nào dùng cái này. VPS có 8GB RAM mà nó táng 4GB cho vụ này mà ko biết có tối ưu gì ko. Lúc nào cũng thấy nó free 100% chứng tỏ chả thằng nào dùng thì phải.

Bác nào có kinh nghiệm vụ này giải thích cho mình với.

2. console

console Bang Chúng

Nginx fast cgi cache dùng cái này nè :D

3. console

console Bang Chúng

Ah mà làm gì có 8G ram mà cắt ra 4G làm ramdisk bác, có nhầm lẫn gì k bác nhỉ. Có khả năng ramdisk được lấy từ SSD ra chứ lấy vậy hết 1/2 Ram rồi

4. money

money Hương Chủ

Anh chưa ghi file vào vùng nhớ này nhưng theo anh hiểu nó không phải là phần RAM chỉ dành riêng cho temp file systems đâu.

Giả sử RAM là 16Gb cho dễ tính toán.

Nếu định nghĩa tối đa 4Gb cho tmpfs thì các ứng dụng có thể ghi vào tmpfs tối đa là 4Gb (vùng nhớ 4Gb này lấy từ RAM) nhưng nếu lúc đó RAM chỉ có 2Gb trống thì tmpfs chỉ ghi dc 2Gb thôi. Nhưng nếu trước đó đã ghi trước 4Gb cho tmpfs thì phần RAM còn lại cho các ứng dụng khác chỉ còn là 12Gb. Nếu total memory của các ứng dụng lớn hơn 12Gb thì phần memory đó sẽ dùng swap.

5. sincos

sincos Bang Chúng

Mình ko rõ nhưng đọc về nó nè:
    http://www.doclinux.info/2013/12/linux-cach-tao-phan-vung-tmpfs-hoac.html

Toàn thấy nói lấy từ RAM.

Nếu nó Flexible như vậy thì không lo nữa rồi. Tốc độ ghi trên phân vùng này cao gần gấp đôi SSD (~~ 500-600MB/s). Trước giờ ko biết vụ này, nếu có cơi hội code chuyên sâu thì dùng thằng này quá ngon.

À còn vụ cache trên ram nữa. Em dùng htop kiểm tra thì hầu như RAM lúc nào cũng gần full (server to nhỏ, nhiều hay ít RAM đều bị), mà phần lớn do cache dùng. Không biết khi các app cần ram sử lý thì mấy thằng cache đó có tự giải phóng ko nhỉ? Hay là phải drop cache bằng tay.

6. money

money Hương Chủ

Kkk cái này thì chịu. Với anh thì tốc độ đọc ssd là quá đủ rồi, 1s và 2s là nhanh gấp đôi nhưng chẳng ý nghĩa gì với người dùng cả.

7. fixbug

fixbug Moderator Staff Member

tmpfs là 1 phân vùng dùng Ram để lưu cache, nó ghi vậy chứ ko dùng hết đâu