Thắc mắc về vài vấn đề khi làm site phim

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by tearofboy, Nov 15, 2019.

1. tearofboy

tearofboy Tân Thủ Thôn

Chào các bác, em từ mảng YT mới nhảy qua đây kiếm tý cháo. Chả là em định làm site phim, về tech và data thì tạm ok, nhưng có vài vấn đề chưa hiểu cần các tiền bối chỉ giáo ạ
    Cấu hình setup
    1. Em định dùng cloudflare cho. Theo em được biết thì nó sẽ giấu hết IP của các con máy phía sau và chống lại một số request "không thân thiện". Theo các bác thì CF có hoàn toàn giấu được thông tin phía sau không ạ?
    2. Nếu dùng offshore VPS ở Nga, Real VPS ở đức thì delay có quá cao không? IP của Real VPS có dễ bị phát hiện và ăn DMCA không?
    3. Em định nhại lại các domain của những site phim đẹp đẹp đã và đang làm về phim (theo kiểu bám trên vai người khổng lồ giống như yeuphimmoi ăn theo phimmoi ý), một số domain em rất ưng nhưng bán quá đắt tầm $2k tới $3k, thế có đáng mua và có nguy cơ rủi ro gì không ạ, hay là nên tự tạo brand mới rồi seo cho nó lên dần thì tốt hơn
    4. Năm ngoái thấy một loạt các site cũng bự bự đang kiếm ra tiền như phim3s, phimbathu bị die, em đoán là nó có liên quan đến vấn đề bản quyền ở VN, các bác có biết thật sự họ bị gì không ạ?
    5. Nếu một ngày chẳng may cơm không lành, canh không ngọt, các site phim ở VN bị điều tra, thì có cách nào phòng hờ và ẩn thân cho tốt không? Em chỉ biết reg bằng fakeinfo domain và host, domain thì mua namecheap bằng coin thôi. Trong cấu trúc ở trên thì chỗ nào dễ "ăn đòn" nhất ạ
    6. Làm sao để google index site và các page phim của mình, vì hồi trước em chỉ biết dùng sitemap/robots cho web nhỏ thôi, web phim thì có vẻ đồ sộ quá.

2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

5. Đa phần các site ở vn bị sờ thường ở khâu nhận tiền ads bằng bank, nên nếu thím tính làm site thì nên tìm 1 cổng thanh toán thật sự tốt ko bị lần ra dấu vết là an toàn nhất. còn mấy cái domain, vps bla bla nên xài fake info 100% thì tốt nhất. Thanh toán bằng tiền ảo luôn thì ngon

tearofboy likes this.
  3. Vito_King

Vito_King Sơ Nhập Giang Hồ

Kiến thức mình hạn hẹp, nhưng theo ý kiến cá nhân của mình thì vụ tên miền ăn theo kiểu kia thì không ổn.

tearofboy likes this.
  4. tearofboy

tearofboy Tân Thủ Thôn

cảm ơn bác ạ, em đang nghiên cứu thằng popads, thấy nhiều ae trong này dùng

em định kéo trafic thời gian đầu thôi, sau này vẫn SEO để đẩy nó lên dần. Chỉ ngại 2 điều: 1 là giá mắc quá, 2 là sau này domain lỡ có dính dmca hoặc lỗi gì đó khiến google nó black list mà mình tài hèn sức mọn ko xoay sở kịp thì uổng :(

5. Dang

Dang Bang Chúng

tearofboy likes this.
  6. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Mấy vụ kia mình ko rành nhưng sitemap của phim như thế nào mà đồ sộ ko làm đc vậy bác

7. tearofboy

tearofboy Tân Thủ Thôn

em định làm tầm chưa tới 10k pages, lúc đấy file sitemap sẽ bự. Em đã thử tham khảo vài web bự bự như, truyentranh869 thì có, nhưng phimmoi của bác Lai và ko thấy sitemap đâu, đoán là còn kỹ thuật gì khác nữa ạ

8. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Tầm 10k pages bé tí xíu bự gì. Các tiền bối trong này đến cả triệu pages vẫn tạo sitemap bình thường
    Tên miền quan trọng nhưng không phải tất cả. Không nên mua tên miền quá đắt. Loại bt từ 10$ đổ về là được rồi. Quan trọng là chất lượng và seo. Tên miền đẹp mà chất lượng phim như cc cũng vứt
    Nếu xác định làm site phim ở vn thì cứ làm thôi. Hiện tại thì làm site phim ở vn chưa thể ngồi tù được (Trừ xxx). Nếu to quá thì bị sờ đến rồi nộp phạt thôi. Còn một khi nó đã sờ đến thì không có cách nào ẩn thân được đâu. Đừng lăn tăn vấn đề này quá tốn cơm giống kiểu bạn dài 1.8m nhưng chỉ có cái chăn 50 cm mà vẫn cố sức đắp kín người. Điều này là không thể
    Site phim seo cực dễ mà đi cũng cực nhanh. Việc gg index site phim thì nhanh lắm. Nhưng trụ được bao lâu mới là vấn đề. Chưa chắc site bạn đã trụ đc với gg đến khi công an sờ đến nên cứ yên tâm đi

tearofboy likes this.
  9. money

money Hương Chủ

Anh chỉ đóng phim thôi chứ ko làm phim. Muốn đóng phim tư thế nào thì anh tư vấn cho.
    Riêng cái việc bỏ 1-3K usd mua 1 domain làm 1 site phim nó phí lắm. Nhiêu đó tiền mua được hơn 100-300 domains, build lên hết site phim không phải khả năng thành công cao hơn à?

10. tearofboy

tearofboy Tân Thủ Thôn

ý của bác là build kiểu auto site cùng 1 code xong trỏ hết vào 1 vài host thôi phải ạ, em sợ nhiều quá quản không hết, tầm chục cái là mệt phờ râu rồi :p

11. tearofboy

tearofboy Tân Thủ Thôn

vào đây thấy các tiền bối toàn chơi auto site / pbn các thứ thấy học hỏi được nhiều điều, mà mỗi tội tay bé quá không đu theo được :D

12. money

money Hương Chủ

Build website auto hay không là tùy khả năng của em. Anh không làm phim nên anh cũng không tư vấn bậy.
    Ở đây anh chỉ nói là mua 1 cái domain và build 1 web thì chắc chắn khả năng thành công sẽ không bằng làm 100 hay 300 lần. Do đó việc bỏ tiền nhiều cho 1 domain là không nên - trừ khi em quá nhiều tiền muốn domain đẹp.
    Chưa kể việc mua domain đẹp chỉ là bước đầu của việc xây dựng brand name. Mọi thứ tiếp theo cũng phải làm mất công và mất tiền nhiều chứ không phải chỉ có mỗi domain đẹp là tự nó rank được.
    Lưu ý là anh đang nói về đúng trường hợp của em (build web phim) - chứ anh không nói việc bỏ vài $K mua domain là vô nghĩa (nó sẽ có ý nghĩa trong trường hợp khác)

Nhân tiện trả lời vài cái mà anh biết:

#1. Việc truy ra back-end IP là nơi chứa phim là không thể, nên chỗ chứa thì không lo. Còn front-end là nơi mình host web thì chắc chắc sẽ bị dò ra (dùng CF thì nó cũng report lên CF và CF lại forward các claims về hosting provider). Nặng hơn thì nó report thẳng lên thằng nào bán domain cho mình (Namesilo, NameCheap, GoDaddy, ...)

#2. Không delay bao nhiêu giữa front-end và back-end (từ Đức qua Nga) nhưng phim thì quan trọng nhất là phục vụ người xem ở đâu. Nhanh hay chậm quyết định ở tốc độ từ frond-end (nơi host web) đến chỗ user xem. Mà theo anh biết hình như các site phim nó không dùng server/vps riêng thì phải, chủ yếu chứa phim trên Google hoặc Amzon (bằng cách nào đó thì anh không rõ - và cũng không chắc điều này, chỉ nhớ có lần 4rum mình cũng phân tích rồi)

#6. Site phim có lẽ không cần sitemap vẫn index ngon & nhanh vì lượng traffic đến nhiều. Bản thân khi người dùng vào web bằng trình duyệt thì SE nó đã phát hiện rồi nên nó sẽ index khi thấy lượng traffic đổ vào 1 link mà nó chưa index.

#Các câu hỏi liên quan pháp lý: ở đây không có ai hiểu luật nên không có tư vấn nào đáng tin cậy cả. Lỡ tin rồi làm theo sau này có vấn đề với luật pháp thì ai chịu trách nhiệm? Tự em cân nhắc mà làm. Còn anh chỉ khuyên nên làm mọi thứ sạch sẽ, tránh xa rắc rối pháp luật ra. Nhiều tiền mà lo lắng không bằng tiền vừa vừa mà đêm ngủ ngon giấc.

Last edited: Nov 16, 2019
  13. tearofboy

tearofboy Tân Thủ Thôn

Cảm ơn anh đã chia sẻ khá chi tiết, em đã hiểu và nhận ra sự lãng phí và những ngộ nhận về domain đẹp, có lẽ em nên bắt đầu từ những domain rẻ hơn để lên dần kinh nghiệm, rồi sau đó mới tính tiếp.

14. haoseoweb

haoseoweb Sơ Nhập Giang Hồ

Mình có kinh nghiệm và đang kiếm được kha khá ở lĩnh vực tương tự, ko phải phim nhưng cũng đại loại thế , mình tư vấn bạn như sau
    1- Cloudflare nó chỉ là thằng DNS và nó ẩn IP cho bạn , nó là công ty của Mỹ nên các report đến IP của nó , nó sẽ forward qua cho thằng HP của mình , từ đó HP của mình khóa VPS hoặc host của mình ==> ko hề an toàn để ẩn IP , chỉ an toàn để né được ddos vào IP chính mà thôi ^^

2 - hosting , offshoe của Nga mình cũng đang tìm hiểu trước có dùng thử vài thằng , dcm nó xài từ VULTR , đổi qua các thằng offshoe đúng là 1 trời 1 vực lun , nó chậm vãi tè , đã vậy còn đắt @@ . Nói chung mình cũng chưa nghiên cứu và xài hết , chỉ xài 1-2 thằng và gặp toàn âm bình và mất tiền vps cho nó .

3- Domain thì nó cũng chỉ là domain , có điều kiện thì đầu tư , ko điều kiện thì cứ mua mới mà xài, tội gì tốn vài k cho nó

4-5 : Nếu bạn sợ , hãy làm ngôn ngữ english cho nước ngoài nó xem , mình chắc chắn sẽ cao tiền hơn và an toàn hơn so với bạn làm ở VN đấy . Và tiền bạc thì cứ giao dịch qua Payoneer và các cổng online ở nước ngoài .

6 - Web bạn đã big data rồi, thì méo cần tới sitemap và view vẫn và google vẫn cập nhật ầm ầm

tearofboy likes this.
  15. safarisg.com.vn

safarisg.com.vn Khách Qua Đường

Mình chí có tí ý ở mục .6 Nó chỉ là đoạn code ghi thẳng kiểu thằng Yoast nó làm ! Ưu điểm thì Bot đọc trên site giữ site map có độ tin cậy cao hơn!

tearofboy likes this.
  16. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Mình có lời khuyên đơn giân thôi: Cứ làm đi. Cái gì cũng sợ thì khỏi làm. Phải làm mới có kinh nghiệm.

tearofboy likes this.
  17. dominhthanh

dominhthanh Khách Qua Đường

Theo mình bạn cứ mạnh dạn làm, vì phim cạnh tranh rất khốc liệt nên mấy vấn đề pháp lý ẩn được gì ẩn, nó muốn truy thì trình cá nhân như tụi mình chả né được đâu, trừ khi bạn làm quá to thôi, nhỏ nhỏ chả lo gì đâu.

18. pipapipo

pipapipo Sơ Nhập Giang Hồ

Chia sẻ kinh nghiệm làm pỏn đi bác ơi {beauty}

19. VanLong

VanLong Sơ Nhập Giang Hồ

mình thấy hơi bất ngờ chút:
    đang thời buổi youtuber làm giàu ko khó, site phim gặp nhiều khó khăn... mà thới lại đi ngược lại là sao nhỉ???

20. tearofboy

tearofboy Tân Thủ Thôn

YT giờ này mà không có content tốt cũng dễ đi bụi lắm bác, định quyết định qua mảng này vì thấy sắp hết ăn uống được với YT rồi, với lại em chuyên php và python nên nghĩ hướng phát triển bên này rộng hơn :D