[ Thảo Luận] Vấn đề index của Google gần đây

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by TNA90, Aug 14, 2017.

1. TNA90

TNA90 Sơ Nhập Giang Hồ

Xin chào các đồng dâm,
    Tầm 1 tháng nay mình để ý các site mới tạo đều index rất chậm, lượng bot vào site ít hẳn đi và tỉ lệ url được index cũng thấp. Mình lập thread này để anh em cùng bàn xem có ai khác gặp vấn đề tương tự không, cũng như tìm hướng giải quyết.
    Nói qua về 1 số mánh mình vẫn hay dùng. Bàn về Indexing thì có 2 mảng chính là Lùa Bot và Index
    + Để lùa nhiều Bot vào web mới tạo, mình có mấy kinh nghiệm sau:
    1. Dùng domain cũ, có profile backlink tàm tạm và vẫn còn index trên google.
    Note: Cái này mình đã nghiên cứu khá lâu, mà thử nghiệm trên vài chục site. Mình phát hiện ra là, site domain cũ có sẵn backlink thường được google crawl nhanh hơn hẳn là site domain mới tinh. Đặc biệt là trong 1 tháng đầu khi up.
    2. Chèn youtube và Ping video sitemap
    Note: Thường mọi người hay ping sitemap tổng hợp (chứa nhiều sitemap con) hoặc sitemap thường. Mình thì chơi video sitemap, cái này mình học được từ hồi làm site affliate trên wordpress . Cảm nhận thấy google ưu ái cái video youtube hơn, mình chèn video youtube rồi ping video sitemap thì bot nó vào nhanh hơn sitemap thường.
    3. Tăng điểm PageSpeed.
    Note: Mình luôn tạo site có điểm PageSpeed từ 90 đổ lên, thường nằm ở mức 95 điểm. Trong này yếu tố quan trọng nhất có lẽ là sever speed vì nếu khi bot vào web mà nó thấy sever chậm, nó sẽ tự động giảm lượng bot để tránh làm site bị sập.
    4. Để Internal Link dạng anchor text chung chung như "here","more","link"...
    Note: Cái này không chắc chắn lắm, cơ mà mình cảm thấy để anchor text dạng full tittle thằng bot nó ít crawl hơn thì phải.
    5. Đi backlink
    Note: Cái này mình ít làm vì khi chọn domain mình đã chọn thằng có sẵn backlink kha khá rồi. Cơ mà 1 số site ít backlink mình có bắn tầm chục backlink blogspot, cũng có tác dụng dẫn Bot vào crawl.
    6. Tạo tag
    Note: Kiểu mấy page tag của wordpress, mỗi page lại dẫn mấy chục url đến các page content chính. Có vẻ như Google khá yêu thích thể lại tag này, crawl rất tợn. Cơ mà cũng dễ bị deindexed nhanh hơn nếu spam tag nhiều quá.
    7. Fake traffic
    Note: Khi site có nhiều lượt visit, bot sẽ crawl thường xuyên hơn. Mình đế ý site nào mới up mà có traffic luôn là sau đó bot nó vào liên tục. Trước có chơi thử fake traffic 1 tuần đầu, thấy câu được khá nhiều bot, cơ mà cách này mệt, giờ mình cũng ko làm nữa.
    8. Block hết các bot ko cần
    Note: Yandex, Majestic, Ahref, Baidu... là mấy thằng nó crawl kinh dị, tốn hết tài nguyên, chậm site. Block thẳng tay. Robot.txt nó ko nghe thì block dải IP.
    + Sau khi lùa được bot vào crawl thì phải làm sao để nó index mấy cái page đó
    1. Onpage SEO
    Note: Cái này ko nói nhiều. Tăng cả rank lẫn tỉ lệ index.
    2. Long + Unique content
    Note: Hạn chế post ngắn, mình thường để post có từ 1000 text đổ lên. Content thì cũng cố gắng spin hoặc tạo auto content mới cho tăng độ Unique.
    3. Thêm Mark Up tag
    Note: Mình thấy google nó khuyến khích chơi content mark-up. Nên mình luôn cho 1-2 cái vào web, chủ yếu là mark-up dạng rating (Nó hiện ra mấy cái ngôi sao trong kết quả tìm kiếm ý). Có vẻ mấy web có mark-up thì index tốt hơn và rank cao hơn. Nhưng cái này cũng ko rõ ràng lắm.
    4. Chèn hình ảnh và video Youtube
    Note: Luôn cố gắng chèn 1 ảnh và 1 video youtube. Tỉ lệ Index tốt hơn là site chỉ có text không.

Đấy là mấy kinh nghiệm mình vẫn áp dụng, ko biết đã ghi hết chưa nữa. Cơ mà dù làm như trên rồi thì dạo gần đây vẫn thấy index chậm hơn trước nhiều. Mong các cao thủ cho thêm chút kiến thức khác. Đề nghị các bác không giấu nghề khoản này, các bác giúp mình về vụ index này thì mình cũng sẽ chăm chỉ chia sẻ mấy thứ khác lên forum hơn, hehe.

À có mấy thứ mình được tiếp thu mới từ các bác thời gian qua nhưng chưa áp dụng, mong các bác chia sẻ xem có còn hiệu nghiệm không:
    1. Ping liên tục
    Note: Trước mình chỉ ping vài lần rồi bỏ đó, thấy các đồng râm chia sẻ ping 1 phút 1 lần trong thời gian dài thì bot vào như lũ. Không biết hiện tại cái này còn hiệu quả ko? 1 ngày các bác index được tầm bn url?
    2. Markov chain
    Note: Mình có code xong 1 con Markov generator rồi, để mấy bữa áp dụng thử rồi reiew lại. Các bác có góp ý gì thì góp ý luôn để mình áp dụng.

Hết rồi, mong các bác chia sẻ nhiệt tình cho forum xôm tụ :)

2. giangnam233

giangnam233 Tân Thủ Thôn

Bắn backlink vào blog, có tool gì để bắn ko bác?
    Còn vấn đề ping liên tục thì gần đây ko còn tác dụng nữa, e test vài site ping, khoảng 10ph 1 lần, thấy bots vẫn ko ăn thua.

3. TNA90

TNA90 Sơ Nhập Giang Hồ

Mình có tạo mấy trăm cái blogspot để chế độ post by email. Sau đó cài atomic mailer, load vài acc gmail dùng smtp gửi bài thôi.

giangnam233 likes this.
  4. console

console Bang Chúng

5. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Chỉ 2 cách trên của bác thôi, khi nào thấy không ổn thì dùng cách 3 là internal link dạng more, click here,... Nói chung là mình hướng vẫn phần onpage là chính. Nhưng thấy 1 số bác chơi đặt text link của các site auto lại với nhau luôn mà ko dám thử :D
    Còn vấn đề bơm traffic vào thì mình trải nghiệm thì thấy không hiệu quả, nhưng thấy cụ @nguagovt toàn chia sẻ dùng cách này với tối ưu code là chủ đạo.

6. cudem199

cudem199 Tân Thủ Thôn

Cái này làm sao chưa hiểu @TNA90 ? Nếu trang là worpress thì cách làm như thế nào ?

7. TNA90

TNA90 Sơ Nhập Giang Hồ

Cái này thật ra không quan trọng lắm, nếu bạn không hiểu thì bỏ qua cũng được. Vì tìm hiểu nó cũng khá lằng nhằng https://developers.google.com/search/docs/guides/mark-up-content
    Nếu là wordpress thì phần vào theme, edit thêm phần markup vào thôi.

cudem199 likes this.
  8. cudem199

cudem199 Tân Thủ Thôn

Thấy có một người làm có đánh giá sao và hình avt nữa nhìn kích thích người dùng click hơn. Mà không biết cách nào hiện thị được như vậy :(

9. money

money Hương Chủ

Gần đây đúng là index chậm, từ 31/7 thấy đỡ hơn chút ít nhưng vẫn không ăn thua.
    Mìn đang ping liên tục 1 tuần rồi nghỉ, 2-5 giây/lần ping, thấy có vẻ nhanh hơn, ngày dc vài ngàn index.
    Các chia sẻ của chủ thớt có trên gr FB hết cả rồi, nhắc lại cho mọi người nhớ cũng tốt. Mình dùng tất cả các cách đó, và có đánh giá như sau (theo thống kê của mình thôi nhé)

- Backlink profile gần như chẳng có giá trị gì
    - Domain cũ OK nhưng phải chọn dc domain tốt
    - PageSpeed không thấy có ảnh hưởng gì đến tốc độ index, còn ranking thì không khẳng định
    - Chèn YTB và video sitemap: cách này xài từ hồi 2013 hay 2014 gì đó, hồi đó ngon mà giờ ko ăn thua
    - Post lên blogpost, tumblr, reddit, ...: kéo bot tốt
    - block các bot không cần thiết: chỉ làm tăng performance cho server chứ ko ảnh hưởng tốc độ index. Riêng Yandex mình không block vì traffic từ Yandex của mình cũng khá tốt
    - content dài và unique: auto không làm được 2 việc này cùng lúc. Còn dùng content generator kiểu như Markov thì site nhanh die nên mình cũng không xài. Đã auto crawl data về thì theo mình tốt nhất vẫn là có sao để vậy (trừ 1 số trường hợp đặc biệt hoặc áp dụng các cách xây dựng content: http://cafemmo.club/threads/cac-cach-tao-content-cho-website-auto.105/)

Tony Vu, TNA90, Cafe Vu and 2 others like this.
  10. auto100k

auto100k Sơ Nhập Giang Hồ

visit yandex của bác có khai thác được gì ko? Mình cũng có vài k/ days mà hầu như phế, ko được mấy $

11. money

money Hương Chủ

CPM thì cứ có visit là có $ thôi.
    À mà còn 1 site deindex GG vs Bing rồi, toàn Yandex khoảng gần 1K uv/day thấy cũng dc 2-3$/day gì đó ko để ý. Site đó giữ lại chủ yếu do bán dc banner :D

12. gu gồ

gu gồ Administrator Staff Member

Các cụ cứ tích cực ping sitemap nhé, ping sitemap chán các cụ có thể ping random post

Hoa Mãn Lâu, Cafe Vu and TNA90 like this.
  13. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Kiếm mấy tool bắn backlink hoặc làm vài acc 2.0 post link củng thấy bot vô dc nhiều đó

14. gu gồ

Bắn backlink là sml ngay, khỏi rank nhé

15. Mr.BTD

Mr.BTD Moderator Staff Member

Dạo này nó cứ index lên rồi nó lại tụt, có ai như mình ko :(

16. money

money Hương Chủ

Ko phải lên rồi tụt mà thật ra nó chưa bao giờ lên cả.
    Anh thấy Index có 2 dạng (phỏng đoán thôi nhưng nói vậy cho dễ hình dung): 1 loại thực sự nằm trong cache và 1 loại nằm trong sandbox.
    Khi check index, thấy báo là 100K link indexed chẳng hạn, mọi người hay nghĩ là mình đã có 100K indexed--> đây là con số ảo, có thể nó mới quét và chưa rank gì cả --> những page chưa rank thì chưa có traffic
    Cố lần theo từng page của SERP cho đến hết, có khi nó sẽ dừng lại ở page 10 hoặc hơn 1 tí --> đây mới thực sự là số page đã indexed, đã cache và đã rank (cao hay thấp)

Cafe Vu and Mr.BTD like this.
  17. Mr.BTD

Mr.BTD Moderator Staff Member

Dạ chắc vậy á a, giờ mới giữa tháng 8 mà đã khó vậy, qua tháng 9 10 11 mấy tháng đó cao điểm chắc đói luôn :(

18. money

money Hương Chủ

Sang làm auto nghiêm túc, né aff ra là index bình thường thôi.
    À mà nó khó khăn mấy tháng nay rồi chứ có phải tháng 8 này mới khó đâu :D

19. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Làm kiểu bạo phát bạo tàn, thì chỉ cần lên dc tầm time là đủ sống rồi . Cứ bắn tẹt ga củng dc mà

\{sexy_girl}/\{smile}/

20. gu gồ

em ko chơi kiểu 1 vài trống canh được thím, site còn nhiều giá trị lợi dụng khác mà =))