Thảo luận về 1 site AB

Discussion in 'AutoBlog' started by command, Jul 15, 2021.

1. command

command Bang Chúng

Chào anh em,

Tình hình là tuần này mình phát hiện một site AB có lượng traffic khủng, một số thống kê như sau:
    1. Google index: hơn 3 triệu
    2. SimilarWeb
    3. Ahrefs:

4. Domain age: từ năm 2018, nhưng mới có traffic từ tầm khoảng tháng 3/2021 thôi (có lẽ mới build site từ domain cũ).
    5. Đang đặt Google Ads, tức là ae kiểm duyệt GA ko xem trang này là auto.

Mình chắc đây là site AB vì mình tìm thấy một số nguồn dữ liệu của site này. Site này lấy 1 phần dữ liệu của victim và tạo thành post content, ko mix content và cũng ko spin content luôn (đa số nội dung dài, có số ký tự khoảng 400 từ trở lên, ko thuộc short content).

Theo ahrefs thì đại đa số keywords đến trực tiếp post url (đa số ae chơi autoblog thì traffic đến tags là chính vì content bị duplicate nên post url rank ko được cao), dù keyword đó có Keyword Difficulty từ 15-50 nhưng vẫn nằm top 1-4 của Google, tức độ cạnh tranh ko phải vừa mà nội dung copy vẫn nằm top.

Cấu trúc của site thì cực kỳ đơn giản (hỗ trợ mobile responsive)
    - Home: chứa link post content mới, tag.
    - Tag: chứa link đến post content, và link post mới.
    - Post content: post content, chứa link đến post mới, related posts và tags.

Mình chưa thử chơi autoblog dạng này, tức mình nghiên cứu site này thì thấy điểm đặc biệt là nó lấy 1 phần dữ liệu của site victim thôi.

Theo ae, những yếu tố nào giúp site này có traffic quá tuyệt như thế?

Ghi chú:
    - Mình ko public domain này nha.
    - Nếu đây là site của ae trong forum và ko muốn thảo luận thế này thì pm mình, mình sẽ delete bài viết.

Last edited: Jul 15, 2021
  2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Lót dép hóng. {big_smile}

3. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Hẻm có site khó mà phân tích lắm, như thầy bói xem voi á.

4. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

hóng cực mạnh, nếu được xin domain vào vùng kín nha

5. command

command Bang Chúng

Thánh AB mà hóng dép gì bác, nếu bác cần thông tin nào thì mình sẽ cung cấp ví dụ như nó đi link ở đâu. Mà mình đoán site này cũng ko SEO gì đâu, backlinks ít mà.
    --- Double Post Merged, Jul 15, 2021, Original Post Date: Jul 15, 2021 ---
    Share domain là banh chành liền, tức copy y chang (bao gồm cả nguồn dữ liệu). Nếu bác cần thông tin ít nhạy cảm như domain thì mình đăng lên và thảo luận :)

xmenvn2510 likes this.
  6. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Share thêm vài thông tin ít nhạy cảm i thím, để ae có thêm thông tin mới phán bệnh dc.

7. command

command Bang Chúng

Cụ thể là thông tin gì bác admin?

8. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Cho em hỏi ngu tý site AB là gì?

9. Call Me Del

Call Me Del Tân Thủ Thôn

AB là Auto Blog ấy thầy

10. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Có gì đâu nhỉ, site mình méo có tag còn rank ầm ầm mà

11. automan

automan Hương Chủ

cấu trúc như này là mình làm nè, mà mình hông có site nào bự hết {big_smile}
    --- Double Post Merged, Jul 15, 2021, Original Post Date: Jul 15, 2021 ---
    tiện cho em hỏi thánh Ku, site tiếng việt dang PBN tầm 30-100k visit thì bán được cỡ nhiêu tiền cho 1 site ạ {bye}

12. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

PM site đi rồi trả lời chứ hỏi thế ko trả lời đc đâu :3

13. paduc83

paduc83 Tân Thủ Thôn

Cụ google ham index thế 3m cơ ah, mình index lèo tèo quá

14. money

money Hương Chủ

Muốn làm theo 1 site auto nào đó thì nên check xem họ có bao nhiêu site như vậy. Cách check site cùng owner thì cũng không khó, anh em chịu khó tự mò nhé.
    Nếu họ làm vài chục site và rank dc vài site thì nên học theo, còn nếu chỉ rank dc 1 site thì khả năng tạch khá cao.
    Nếu họ chỉ có 1 site thì cũng nên học theo.

namcute, firefox, Nai and 2 others like this.
  15. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Đại ka chỉ em với em chưa biết chiêu này :D

16. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

hehe cái này em có 1 vài ý tưởng : site dùng chung API (query bằng JS), dùng chung template, chung google analytics ID, link với nhau, chung theme. Em thấy cái cuối là check khó nhất

17. fkphua

fkphua Tân Thủ Thôn

chung theme với nhìn sơ qua là biết thôi bác :v , điển hình nhất là mấy site 3x

18. command

command Bang Chúng

Tìm sites cùng owner giờ chua hơn rồi anh, như @thitgaluoc có chia sẻ vài cách thì còn cách tìm ra footprint đặc thù của site đó rồi Google ra. Tìm site cùng cấu trúc thì có vài site similar web tìm ra, nhưng mấy sites dạng này ko quét tất cả domains có lẽ do họ ko có hết danh sách domains hoặc năng lực xử lý vài trăm triệu domains hơi khó như tìm với Google được.

Bạn check bằng mắt à? Khi đó bạn đã có danh sách rồi á, vấn đề ae trên thảo luận là tìm danh sách đó thế nào đó bạn.

19. money

money Hương Chủ

Thật ra chưa bao giờ có thể tìm chính xác và đầy đủ cả, hên xui nhiều. Ý anh nói dễ là cách làm dễ ấy, như @thitgaluoc nói

20. command

command Bang Chúng

Hồi xưa, chưa có dịch vụ Cloudflare hoặc tương tự, tìm site cùng owner thì tỷ lệ cao là cùng server (cùng IP), nhiều công cụ check cái này, nhưng giờ dùng Cloudflare thì cũng mò ra sites cùng owner chua hơn.