Thảo luận về cache file trên vps nginx + php/mysql

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by mitom, Dec 17, 2018.

1. mitom

mitom Tân Thủ Thôn

Chào cả nhà !
    Mình cũng mới tìm hiểu về autoblog, đang thắc mắc phần cache file như thế nào để web load nhanh, theo tìm hiểu thì có các cách như :

+cache bằng php
    +cache bằng nginx

Monh các pro chỉ điểm giúp nên sử dụng loại nào, và cách sử dụng sao cho tối ưu.
    (Thanks pro).

2. money

money Hương Chủ

mitom likes this.
  3. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Dùng cách trên nhé thớt. Mình cũng làm theo cách này do anh @money chia sẻ :D

mitom likes this.
  4. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

em dùng static html luôn, không cần cache :D
    nếu có tiền thử cache trên RAM với varnish xem :D

mitom likes this.
  5. Nai

Database của thím lưu trên html thôi à :)

6. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

Web em không có database bác ạ

7. Nai

Vậy là thím cache ra html rồi đó.

8. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

Em làm static site luôn bác ạ, không cache :D

Dung Le likes this.
  9. mitom

mitom Tân Thủ Thôn

thanks các pro đã chia sẻ nhiệt tình, để em tìm hiểu tiếp, có gì bí lên hỏi tiếp :D

10. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

Mình chạy qua proxy nên cache trên vps proxy. Do phải tránh dmca nên qua proxy hơi vòng vèo.

11. wpresources

wpresources Bang Chúng

Thật bảo mật :D

12. command

command Bang Chúng

Bạn có thể dùng tính năng cache của nginx, sẽ nhanh hơn so với phương pháp PHP cache, đây là file cấu hình cho nginx cache https://github.com/A5hleyRich/wordpress-nginx/blob/master/sites-available/fastcgi-cache.com

mitom and thitgaluoc like this.
  13. command

command Bang Chúng

Còn nếu muốn nâng cao hơn thì có thể tham khảo tại https://medium.freecodecamp .org/powerful-ways-to-supercharge-your-nginx-server-and-improve-its-performance-a8afdbfde64d

Haha, 4rum chỉ cho phép 1 link 1 comment nên viết 2 comments ^^

mitom likes this.
  14. Trần Trọng Bách

Trần Trọng Bách Sơ Nhập Giang Hồ

Mình từng dùng cả 2, cache php thì trên wordpress và Code Igniter với cả dùng cache như anh Money chia sẻ. Đến giờ thì mình dùng nginx vì thấy nó tiện hơn và cảm thấy nhẹ hơn (chưa test chính xác). Cơ bản mình hiểu thế này, khi bạn dùng Nginx thì luồng xử lí như sau:
    Người dùng -> Vps -> Nginx -> PHP
    Cho nên nếu dùng cache ở Nginx thì sẽ không cần chạy tiếp đến PHP nếu đã có cache, Nginx mình thấy xử lí tốn khá ít tài nguyên. Nhược điểm là file cache sẽ nặng hơn vì nó cache cả trang được trả về, giống như cache nguyên thành 1 file html vậy.
    Bù lại thì ưu điểm của PHP là bạn có thể cache theo các phần khác nhau, vd header, menu, footer, sidebar là giống nhau cả, chỉ cần cache phần content bài viết thôi, thì sẽ tránh bị lặp lại các phần kia, nên dung lượng cache sẽ nhẹ hơn. Còn nếu dùng PHP để cache nguyên cả trang thì mình nghĩ nên dùng luôn từ Nginx.

mitom likes this.
  15. money

money Hương Chủ

Chuẩn rồi em.
    Dùng php đương nhiên chậm hơn nginx cache nhưng sướng chỗ tuỳ biến, làm partial cache rất nhẹ, đỡ tốn ổ đĩa. Và khỏi config gì cả, cũng không cần install thêm bất kỳ module nào lên server. Nhưng ai ko code dc thì thua.

Trần Trọng Bách and mitom like this.