theme madara quá nặng, xin ACE cách giải quyết

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by phucsenpai, Feb 26, 2024.

Tags:
  1. phucsenpai

phucsenpai Tân Thủ Thôn

chào anh chị em, cho em hỏi; hiện tại em đang có 1 web manga onl 200 trong 30p ĐÃ CACHE 5$ APO của CF. xài theme madara và nó chiếm liên tục 70-90%cpu và có khi sập. Hiện tại sắp tới có thể lên 500 onl thì mọi người có cách nào không ạ ?
    Em đang dự định mua gói € 56.00 của hetzner AMD Ryzen 9 3900.
    Nhưng gói VPS contabo của em hiện tại là 17€ (6cpu-16ram). Liệu anh chị nào đã từng lên đc onl 1k hoặc hơn thế nữa mà xài madara thì giải quyết ntn ạ ? em xin cảm ơn

2. haoseoweb

haoseoweb Sơ Nhập Giang Hồ

Bạn cài 2 cái plugin sau đâu nha ,
    1 - Index MYSQL
    2 - ElasticPress
    Chụp ảnh lại forum này để ae theo dõi cùng nhé

3. Sanhpv

Sanhpv Sơ Nhập Giang Hồ

cài thử wprocket xem, xem lại cache là hết, cpu kia thừa thãi rồi k cần nâng cấp nghiên cứu cache là khắc phục được

4. phucsenpai

phucsenpai Tân Thủ Thôn

tên đầy đủ là Index WP MySQL For Speed phải không a ?
    --- Double Post Merged, Feb 27, 2024, Original Post Date: Feb 27, 2024 ---
    vâng để e thử wprocket, em đang xài APO của CF và cache bằng clouflare plugin

5. loyki

loyki Bang Chúng

mua delicated mà chơi

6. phucsenpai

phucsenpai Tân Thủ Thôn

Em đang dự định mua gói € 56.00 của hetzner AMD Ryzen 9 3900. không biết đủ cho 1-2k onl 30p không a ?. Kiểu web vừa lên chưa có doanh thu mà mua cái không chịu được tốn tiền quá a ạ
    Em vừa tậu gói này, để xem chịu đc onl cao ko, chứ cũng ớn madara quá r

7. haoseoweb

8. Sanhpv

Sanhpv Sơ Nhập Giang Hồ

xóa hết plugin đi khuyên chân tình, cloudfare set rule cache /wp-upload, xong cài thêm cái wprocket nữa là hết, đừng nghe nâng cấp sv t trước cũng vậy cứ full cpu là nâng cấp nâng cấp đến lỗi k đủ tiền để nâng cấp, xong set cache giờ dùng cache đang dùng vps 6$ đang tải 1000user online mà mất có 20 30% cpu

9. phucsenpai

phucsenpai Tân Thủ Thôn

Wp mình xài null hả a? em thấy có gói 50$ là rẻ nhất.
    A share em web lấy null ổn với

10. Khách Vãng Lai

Khách Vãng Lai Khách Qua Đường

con server hiện tại cấu hình thế nào vậy thím

11. phucsenpai

phucsenpai Tân Thủ Thôn

Hiện tại em đang xài W3 cache kèm gói 5$ WP của CF. Và chạy trên hetzner gói 1m5 1 tháng. Khoản 500 onl xài dc 2% thấy cũng ổn. Còn wp rocket như anh trên chỉ em không dám xài bản null, giá mua 50$ 1 tháng lận
    --- Double Post Merged, Feb 28, 2024, Original Post Date: Feb 28, 2024 ---
    Con này 12$ + 6$ ở asia. gói 6cpu 16ram của contabo ạ

12. haoseoweb

có những Plugin hỗ trợ giảm tải rất tốt nhé , wp là nó cả hệ thống plugin, đúng plugin thì cực kỳ hữu ích, cài plugin thừa thì nó phình database ra .
    Mình cũng xài gói 8 cpu + 24 ram của Contabo , khoảng 200k post , traffic tầm 6k visitor ngày , mình xài cybelpanel để quản lý sites , ngày xưa châm rì load wp-admin khổ dã man thì mình cài
    - Litespeed Cache ( cái này free và cũng tốt , có tiền thì đầu tư wp-rocket )
    - Index WP MySQL For Speed ( free ,sau khi cái này thì tốc độ truy cập wp-admin khá hơn , cũng có thể là bên ngoài cũng nhanh hơn chút đỉnh )
    - Automatic Platform Optimization ( tốn 5$/site , nhưng nó cache mấy file html css js này kia lên server của cloudflare , nên nhiều khi server offline nó vẫn load ra site , cache nên load nó cũng sẽ lẹ hơn )
    Hiện tại mọi thứ vẫn ổn, CPU load 40% , ads thì gắn 12-15 vị trí , loadtime tầm 1-2s ở mỹ , 2-3s ở các khu vực khác ... chỉ cực khổ mỗi khi tạo post hàng loạt, xóa post hàng loạt , move thùng rác cũng chậm ... mấy cái này có vẻ phải update core cpu nhiều hơn mới khá được ... còn lại khách bên ngoài truy cập thì nhanh lắm

13. Sanhpv

Sanhpv Sơ Nhập Giang Hồ

gì mà 50$/ tháng 50$ 1 năm mà, tính ra cũng rẻ mà, nếu ổn rồi thì cứ cache cái hiện tại mà dùng, 500onl mà 2% thì quá tuyệt vời rồi, còn mà nó vẫn full cpu thì cách trên là giải pháp của mình

Last edited: Feb 28, 2024
  14. phucsenpai

phucsenpai Tân Thủ Thôn

Vâng, em cảm ơn mng nha, hiện tại lên đc 1k onl ăn tầm 5-10% gói 1m5 của hetzner kèm cache CF, nên tạm thời dùng vầy vài tháng nữa chắc bỏ madara chứ cảm thấy theme này lỗi thời quá.

15. Khách Vãng Lai

Khách Vãng Lai Khách Qua Đường

trước mình xài gói 12$ của vultr kéo được 1k online lận mà