tối ưu db

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by lazyboyy9, May 10, 2021.

1. lazyboyy9

lazyboyy9 Khách Qua Đường

Hiện em đang dùng sever khoẻ nhất của hetzner nhưng web lag quá mysql toàn hơn 200%
    Bác nào chỉ em cách fix mysql mariadb không ạ.

Last edited: May 10, 2021
  2. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

mysqltuner.pl

3. lazyboyy9

cảm ơn bác, cho em hỏi là fix ở đâu, vì em chưa tối ưu bao giờ ạ

4. PhimYo

PhimYo Tân Thủ Thôn

Cái mysqltuner.pl nó support bác config các tham số của MariaDB. Còn thực ra cách tối ưu db tốt nhất là cách thiết kế DB.

5. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Muốn học thêm về cách thiết kế db thì có tài liệu nào có thể tham khảo ko nhỉ?

6. JohnWick

JohnWick Sơ Nhập Giang Hồ

Quan trọng nhất là việc đánh index cho dữ liệu, Query cái gì thì phải đánh index cho query dạng đó. Bạn hãy tưởng tượng bạn tìm một quyển sách trong thư viện mà ko biết nó nằm chỗ nào nên bạn sẽ phải tìm tất sách trong thư viện. Ở database gọi cái đấy là full scan. Nó sẽ duyệt các item cho đến khi tìm thấy item thoả mãn điều kiện

7. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Cái đánh index thì chắc rồi, đang thắc mắc chỗ thiết kế các bảng của mysql sao cho nó tối ưu nhất và dễ mở rộng sau nầy ấy

8. firefox

firefox Bang Chúng

cứ đẩy hết thành mongodb với elastic search là bao ngon. Chấp lượng CCU của bác có khủng cỡ nào, hoặc bao luôn mấy cái ddos/bot cào dạng nhẹ nhẹ:D

9. lazyboyy9

là mình để cho mongodb quản lý và tối ưu db cho mình à bác.

10. firefox

firefox Bang Chúng

bỏ mysql nếu thấy db không nhiều mối quan hệ. Thường thì autoweb không nhiều khóa phụ nên dư sức xài nosql. Và trong đa số trường hợp nosql chạy ổn/dễ quản lý hơn. Kể cả khi quá nặng thì mình tối ưu theo chiều ngang được

11. money

money Hương Chủ

Db design là 1 mảng lớn, em đọc sách ko thì ko ăn thua đâu. Phải học và tìm cơ hội làm trong các hệ thống lớn mới thực sự thấy tác dụng của db design.
    Kể cả wp cũng chỉ là 1 hệ thống bé nếu so về mức độ phức tạp db design. Vài trăm tables ko là gì cả.

Ngoài ra db design sẽ quan trọng hơn khi em làm business app, còn các app dạng media/news ... ko đòi hỏi quá ngặt nghèo về design mà chủ yếu tập trung giải quyết bài toán tốc độ, lưu trữ và scale up.

Mr.BTD and Hoa Mãn Lâu like this.
  12. PhimYo

PhimYo Tân Thủ Thôn

Tùy từng hệ thống mà có cách thiết kế và tối ưu database khác nhau. Nếu có điều kiện thì nên tìm thuê người có kinh nghiệm làm giúp bạn.

13. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Đúng là thằng wp e xem cấu trúc db của nó khá đơn giản, đúng là e đang cần phải làm vài apps business nên mới phải đi học cách thiết kế db, a có tài liệu hay lời khuyên nào cho e ko ạ? Hệ thống lớn thì e chưa có cơ hội trải nghiệm

Mình muốn học cách thiết kế luôn ấy cậu.

14. money

money Hương Chủ

Anh nghỉ làm chuyên nghiệp đã 10 năm rồi, kiến thức lạc hậu hết rồi em :D
    Kiến thức nền tảng thì giáo trình thiết kế csdl, cấu trúc dữ liệu và thuật giải, ... của các trường đại học Bách khoa, KHTN là ổn. Còn các công nghệ mới anh ko dám bàn vì quá lâu anh không update.

Tony Vu likes this.
  15. automan

automan Hương Chủ

cứ mysql php làm api mà tán, flutter làm app ra được mvp đã rồi tính
    cứ đơn giản, có user có doanh thu hệ thống ko chịu nổi bỏ tiền thuê thằng architect giỏi về nó đập làm lại cho, hơi đâu ôm đồm làm mọi thứ {angry}