Tối ưu lại code xong load sướng quá các bác

Discussion in 'Trò Chuyện & Thư Giãn' started by 2ndCapricorn, Feb 7, 2023.

1. 2ndCapricorn

2ndCapricorn Sơ Nhập Giang Hồ

Mấy nay import nhiều sp, server load càng ngày càng chậm, ức chế quá các bác. Nay em ngồi tối ưu lại code, nó load ko khác gì trang chưa có sp. Sướng quá lên đây khoe với các bác :D
    Hôm nọ còn định mua server, giờ thì downgrade con vps đang dùng có khi còn chạy khỏe :D

Le Hieu likes this.
  2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Chúc mừng thím, năm mới tiền vô như nước luôn

2ndCapricorn likes this.
  3. haoseoweb

haoseoweb Sơ Nhập Giang Hồ

Cho xin quá trình tối ưu wordpress đi chủ thớt

4. PhamThang

PhamThang Tân Thủ Thôn

mong chủ theard chia sẻ cách tối ưu lại cho ae diễn đàn cùng được biết

5. 2ndCapricorn

Thanks bác :D
    --- Double Post Merged, Feb 7, 2023, Original Post Date: Feb 7, 2023 ---
    Nói đao to búa lớn vậy chứ thực ra là sửa lại mấy cái lỗi hồi đầu làm site thôi. Các bác cài plugin "Query Monitor" vào, soi coi nếu thấy query mà bị đỏ như ảnh dưới thì tức là cài đặt thiếu memory, các bác tăng trong config của mysql và wordpress cho đủ.
    Nhưng mà load 1 trang mà server cần 133MB ram như trên là bất thường rồi, lúc đó các bác soi xem plugin nào hay đoạn custom nào trong file functions.php hay wp-config.php gây ra bất thường đó. Như ảnh trên thì các bác thấy là nó select quá nhiều nên tốn memory, trường hợp của em là do 1 đoạn code loại bỏ /product/ /product-category/ em viết ngày xưa, chạy với csdl nhỏ thì nó chạy đc, cũng ngon lắm; nhưng mà csdl của em giờ gần 2Gb rồi, code của em select với update nhiều dữ liệu một lúc, lại hook vào init nên cứ mỗi khi bấm vào cái gì là phải chạy đoạn code đó trước. Giờ em fix lại bằng cách load vào đúng hook của nó, với không select all nữa mà select đúng cái post cần sửa thôi.
    Các bác coi tiếp coi cái plugin hay chỗ nào nhiều query với request nữa thì fix từng đoạn nhỏ đấy là đc.
    Em fix xong là thấy thời gian phản hồi của máy chủ xuống còn 0,7s so với 20s mấy hôm trước :D

ASL Marketing, Le Hieu, kook and 2 others like this.
  6. PhamThang

PhamThang Tân Thủ Thôn

cách này của bác thì chỉ chuyên cho người rành kỹ thuật thôi, tưởng là cách tối ưu phía dưới máy chủ, như cấu hình gì đó còn dễ cho nhiều người học theo

7. 2ndCapricorn

Em tưởng các bác theo môn MMO này toàn pro rồi nên chỉ viết sơ sơ {shame}. Hôm nào rảnh em viết chi tiết hơn.

8. PhamThang

PhamThang Tân Thủ Thôn

mmo theo kinh nghiệm mình thấy thì hầu như mỗi người chỉ giỏi 1 phần nào đó mà thôi, ko ai chuyên được hết cả

2ndCapricorn likes this.
  9. 2ndCapricorn

Em học IT ra, làm web đc 1 năm rồi chuyển qua MMO. Cái gì cũng biết 1 tí mà chưa cái nào giỏi. Cuối cùng thì chưa có dự án nào thành công :D

10. PhamThang

PhamThang Tân Thủ Thôn

đấy là cái chung của dân mmo mà, ai hầu như cái gì cũng biết tý, nhưng thực sự kinh nghiệm và giỏi chỉ 1,2 thứ trong đó mà thôi

11. Vinfam

Vinfam Sơ Nhập Giang Hồ

Cái gì cũng muốn biết xong cuối cùng lại chẳng biết gì,e là điển hình. ôm đồm nhiều thứ xong k làm dc, giờ thì thôi thuê cho nhanh, mình chỉ tập trung vào việc chính và ý tưởng thôi

2ndCapricorn likes this.
  12. hoandev8

hoandev8 Tân Thủ Thôn

hik, nghe các bác nói em ko hiểu gì luôn. chạy 1 dàn web mỗi web 2-3m posts wordpress mà nâng max server 32GB 8 cores mà còn chết lên chết xuống.

13. 2ndCapricorn

Bác không biết về kỹ thuật thì thuê mấy bên dịch vụ tối ưu server cho. Làm 1 lần là hết ức chế ngay.

14. hoandev8

hoandev8 Tân Thủ Thôn

bác có nhận tối ưu không ạ cho em xin contact

15. 2ndCapricorn

Em không bác ơi, làm chơi chơi cho server của mình thôi, chứ kiếm tiền khó lắm :D