Trang Redirect có được index không ?

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by longhcm, Oct 9, 2020.

1. longhcm

longhcm Sơ Nhập Giang Hồ

Cho mình hỏi :
    Trang A đặt Redirect đến trang B thì trang A có đ ược index không?

2. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Nếu redirect 301 thì chắc chắn là không. Còn ko phải 301 thì có thể có nhưng hiếm tùy trường hợp.

3. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Cách redirect của trang A là gì. Nếu redirect bằng javascript hoặc thẻ meta refresh thì vẫn index

4. longhcm

longhcm Sơ Nhập Giang Hồ

redirect bằng javascript. Cái này giống như baomoi.

5. money

money Hương Chủ

Anh để ý thấy nếu redirect = js thì ban đầu A vẫn dc index nhưng sau 1 thời gian sẽ mất index. Lâu hay mau tùy site.
    Anh đoán là ban đầu Gbot vào A theo kiểu crawl content thuần túy (ở mode này nó disable js để tối ưu cralwer performance) --> nó thấy A vẫn vào dc và có content --> nó đọc và index.
    Sau đó đến giai đoạn verify --> Gbot vào theo 1 số kiểu khác để check thêm thông tin (có enable js) --> khi này nó mới thấy là A bị redirect --> đưa vào danh sách để deindex dần.

AkuVn likes this.
  6. Dang

Dang Bang Chúng

Vấn đề index của Google hiện tại rất khó đoán, em đã thử 1 vài site thuần content và độ dài hơn 1000 từ (tự viết) thì chỉ index được 1 site (ép index trong GSC).
    Em mới kiểm tra lại, redirect kiểu (shortlink) thì Google vẫn index ầm ầm bác @Tony Vu ah, cụ thể là thằng amzn[.]to và thằng bit[.]ly. Bác thử kiểm tra site:amzn.to hoặc site:bit.ly trên Google thì biết. Google càng ngày càng khó đoán!

Tony Vu likes this.
  7. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Dã man thật, em vừa check thằng amzn.to, đúng là vẫn 301 mà vẫn có index, em check thêm vài trang con cũng vậy. Cái này giờ em mới thấy, té ra kiến thức của em là sai cmnr :p

8. console

console Bang Chúng

Cái này hay nhỉ :D trước giờ cũng tưởng k index được

9. money

money Hương Chủ

@Dang @Tony Vu cách trên là kiểu serp redirect của mấy ông làm aff hay cheat mà, đúng ko nhỉ?
    Nếu là gbot vào nó sẽ ko redirect đâu. Khi user vào mới redirect.
    Cái này thì 4rum mình hình như mod @Mr.BTD dùng từ mấy năm trước.

10. console

console Bang Chúng

Lúc sáng em có thử curl -I với UA của gg bot vẫn 301 có khả năng k phải anh.

Dang likes this.
  11. money

money Hương Chủ

Nó check theo ip nữa em. Dải ip của search engine như GG, Bing, ... mới ko redirect và do đó nó mới index.

Nai likes this.
  12. Dang

Dang Bang Chúng

Mấy trang rút gọn khác (như bom.to và nhiều trang khác) cũng vậy anh. Với một cái nữa là nếu nó không redirect thì Google sẽ không crawl được, đằng này Google nó crawl và index chính xác page luôn anh.

13. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Đánh lừa bot kiểu này em nghĩ chỉ nhỏ lẻ như AE mình mới làm chứ bọn tay to như Amazon, bit.ly nó ko làm anh ợ.
    Vậy là có nhiều ngoại lệ, đặc quyền cho những thằng mạnh. Lý lẽ luôn thuộc về kẻ mạnh. Kkk. AE nào quởn làm thử 1 trang rút gọn test xem nó có index ko :D

14. Dang

Dang Bang Chúng

Bác nói mới nhớ, em có link cái shortlink vừa hết hạn - redirect 301 thì Google nó index được 2; 2 url này được rải link ở một số site khác, nên em nghĩ nếu bơm cho nó ít link và link này có truy cập thì khả năng vẫn được Google index.
    Tương tự, qua mấy trang VN mình thì :
    Code:
    "site:http://topi.ca/" hoặc "site:https://sum.vn/"
    cũng có index như trên, nếu tìm chính xác url của shortlink thì cũng có backlink đến các shortlink này.

Tony Vu likes this.
  15. Mr.BTD

Mr.BTD Moderator Staff Member

Lâu nay đói kém quá nên giờ e mới mò vô forum :(, toàn đi đứng đường kiếm zai đẹp như anh Andy để vào hotel hú hí :( thực ra cách này mấy năm trước thì ok nay ko hiểu tự nhiên sao nó lại index lại, thường kiểu này là fake users, bots vào nó vẫn vào đc, mỗi khi users vô nó sẽ redirect, giờ tay to toàn chơi redirect theo ip rồi :)