Tư vấn về tối ưu Core web vitals

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by command, Mar 10, 2022.

1. command

command Bang Chúng

Chào ae,

Nhờ ae tư vấn giúp vấn đề Core web vitals khi thêm ads code như GA,...

Nếu site chưa thêm ads code thì điểm PageSpeed mobile (tương tự với desktop) tốt với khoảng > 90 điểm như hình:
    Screen Shot 2022-03-10 at 13.42.50.png

Tuy nhiên, khi thêm ads code vào thì điểm PageSpeed giảm 20-30, các thông số Core Web Vitals giảm theo, đặc biệt là FCP và LCP vì ads code đặt ở đầu trang.

Các bác có kinh nghiệm xin chia sẻ vấn đề này cần làm gì để điểm Core Web Vitals cao nhất có thể.

Xin cám ơn ae,

congloi likes this.
  2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Em thì ko có kinh nghiệm phần này nhưng cho em hỏi là ảnh lấy của victim lộn xộn thì tối ưu cho nó xanh lè được ko anh :D

3. congloi

congloi Sơ Nhập Giang Hồ

cùng chủ để quan tâm, hôm trước thấy có thằng thì nó cho load trang xong rồi mới cho show ads, còn một số thằng thì kệ bà nó, chỉ số đỏ lè nhưng rank tụi nó vẫn cao :D

4. command

command Bang Chúng

@Nai nếu biết code thì chuyển ảnh thành .webp

@loyki có thể chia sẻ phương hướng giải quyết vấn đề Core web vitals này với

Nai likes this.
  5. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Hỏi bác loyki là chuẩn rồi bác, e dùng wp rocket, site khá nặng nhưng cũng lên 93-99 được

6. command

command Bang Chúng

Có lẽ tìm kiếm những sites dùng wp rocket và chỉ số trên > 90 điểm khi có quảng cáo để nghiên cứu xem plugin đó thêm những gì để tối ưu quá.

7. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

Cho nó lazy load 1 tấm ảnh 1x1.wepb trước.
    Tuy nhiên cái này phải sửa server phức tạp, bóc tấm ảnh ra thay bằng file 1x1.webp. Viết JS. Về kỹ thuật khả thi nhưng mà chạy nó chậm hơn

Có 1 bí mật đơn giản là các bác cứ táng server nhanh, ngay điểm nhiều traffic nhất thì mấy cái điểm nó tự nhanh khá khá.

Ví dụ làm site ở UK thì đặt server ở UK. Làm Ấn độ thì đặt ở Ấn độ kiểu thế

Nai likes this.
  8. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

9. Vuonglechi

Thực ra nó chạy hao cpu hơn thôi. Nhiều core là dc

10. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

E đang dùng nginx chạy wordpress, db thì ko báo cpu cao nhưng php-fpm % cpu thì có cách nào giảm ko các bác :D

tối ưu cái này xong có khi lên 100 điểm kaka

11. command

command Bang Chúng

Server bác @Tạ hơi nặng đặt ở nước nào và nhà cung cấp nào vậy? và bác có dùng Cloudflare và bật chức năng "Bot Fight Mode" ko? Nếu bật thì tắt, điều này cũng làm giảm chỉ số speed index trong PageSpeed á, dĩ nhiên khi đó bị bots xấu quậy hoặc bị cào :)

12. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Em chỉ còn bị giảm thời gian phản hồi máy chủ thôi e k biết có phải do vụ phpfpm cao ko nữa

E dùng hetzner bác ạ, có qua cloudflare, hình như e k bật bot fight đâu, site e site cỏ ai cào đâu {big_smile}

13. command

command Bang Chúng

@Tạ hơi nặng Site 200euro/day thì thuê server bên Mỹ đặt đi, tốc độ Cloudflare + server Mỹ tốt hơn khá nhiều so với Cloudflare + server hetzner ở Đức hoặc Phần Lan.

14. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

E cũng tính vậy rồi mà chuyển đi chuyển lui mệt mỏi, e quen với hetzner rồi bác

chủ yếu e muốn hỏi liệu có cách nào làm giảm cpu php-fpm ko thui nè rồi tính tiếp

15. Vuonglechi

như của bác tạ không biết do php-fpm sao mà hao cpu. Do nó đi cào bài hay xử lý hình. Hay do build cache. Hay do user online nhiều ...
    Nên k có phương án giải quyết

16. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Theo như trên thì e ko dùng làm gì cả, e chỉ dùng nginx php mariadb chạy duy nhất 1 site wordpress thui

user thì chắc ko tính, ngày e có 6k-8k view site này thôi

17. money

money Hương Chủ

6-8K views mà hao cpu là do code cùi.
    Em cache file html tĩnh là hết.

18. Vuonglechi

Bác tắt hết plugin xem sao. Hoặc cache html là xong

19. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

2 bác chỉ e vụ cache này với, e ko biết code haha

20. Vuonglechi