Tư vấn xử lý trang 404 và cách làm để tốt cho SEO

Discussion in 'Search Engine Optimization' started by command, Jul 15, 2022.

1. command

command Bang Chúng

Chào các bác,

Vì một số lý do, mình buộc phải xóa tầm 15-25% số posts trong website, dĩ nhiên, sau khi số posts được xóa thì bot vào url đó sẽ được trả về 404. Mình nhận thấy thay vì trả về 404 thì mình đang thử nghiệm trả về random 1 post trong số posts còn lại và chuyển hướng 301. Sau 1 tháng thử nghiệm, cách này đang làm tăng số lượng bots vào site. Trước đó site có tầm 300-500 lượt/ngày Googlebots, khi thử nghiệm 301 thì số Googlebots tăng khoảng 2000-3000/day (mình ko chắc số lượng Googlebots tăng là do làm 301 hay do site được trust hơn nên bots vào nhiều hơn, site được 3 tháng tuổi). Cách làm này có tốt ko?

Mình cũng có nghĩ sẽ làm 1 trang hiển thị random tầm 20-30 titles tại đúng url bị xóa đó (giống như hiển thị categories nhưng mà random titles). Làm thế để tăng crawl các posts khác và ko bị 404, nhưng làm thế có tốt hơn so với cách 301 redirect mà mình đang thử nghiệm ko?

Theo các bác nên làm cách nào?

Xin cám ơn đã tư vấn,

Last edited: Jul 15, 2022
  2. money

money Hương Chủ

Giữ nguyên url và show content khác là tốt nhất. Em vẫn có traffic trong 1 khoảng thời gian cho đến khi G ranking lại theo content mới.

Trừ khi bị report chính xác url đó thì mới 404 url.

Tony Vu, concuca, AkuVn and 1 other person like this.
  3. command

command Bang Chúng

Thanks a, mấy urls này thì traffic bị drop ranking rồi nên traffic từ phía users thì như ko có gì cả, chỉ có bots vào crawl urls đó là chủ yếu. Mục tiêu của e là làm sao để bots index nhiều post urls khác nhất có thể với những urls bị xóa này.

4. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Theo Aku thì có nhiều trườg hợp và cách xử lý dựa vào số lượng trang 404, tỷ lệ trang 404 so với tổng số trang.

Có thể xử lý kiểu như anh @money đã nói cũng có thể giữ nguyên URL nhưng chơi show nội dung dạng "Nội dung đã bị xóa" rồi show ra tầm 20 tới 50 bài viết kiểu "Có thể bạn quan tâm"

Ngoài ra cũng có thể xem Page đó trước đấy có Top Key nào hay đại loại thế để gộp Page cho phù hợp hoặc trỏ về trang chủ hay danh mục hoặc nhiều chỗ khác :D

Nói chung với Case nhỏ thì dễ xử lý còn Case lớn nhiều lúc lười thì cứ trỏ hết về 1 Page 404 trong Page này thì luôn Show ra 50 bài viết mới nhất để Bot nó quét cho sướng @@

command, Vinfam and firefox like this.
  5. hoandev8

hoandev8 Tân Thủ Thôn

Trong 404 mình custom riêng thành page để show sitemap, category, hay bất kỳ mục nào mà dụ bot vào crawl url.

Thường 1 site em có 100 sitemap thì em ném hết sitemap ra cho bot crawl.

Hoặc bác nào có thể làm 100 html sitemap, mỗi page 1000 bài viết dán hyperlink vào là ổn.

100 html sitemap này ném chung vào site 404 custom.

Có site em lười ném hết 404 to homepage thì cũng ngon.

command and AkuVn like this.
  6. money

money Hương Chủ

Vậy em cứ show như Aku nói ở trên là ok rồi. Khỏi cần 404. Nếu là anh thì anh sẽ code để lấy related posts và show ra dựa trên nội dung url (search like hoặc fulltext)

command and AkuVn like this.
  7. Vinfam

Vinfam Sơ Nhập Giang Hồ

Hôm trước em đọc lại tuts get keyword from SE của forum mình thì đây cũng là cách để xử lý 404, bác nào code giỏi chắc làm dễ thôi:
    Ý tưởng của em là get keyword đó rồi trong trang 404 show các bài có key tương tự key get được để tăng chuyển đổi sang link khác

8. command

command Bang Chúng

À á a, thanks anh @money e show kết quả 404 theo fulltext search vậy :) Có lẽ cách này sẽ ổn nhất trong các trường hợp.

Last edited: Jul 15, 2022
    money likes this.