Về CentOS 8 nghỉ hưu nên chuyển sang OS nào?

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by command, Dec 14, 2021.

?

CentOS Linux 8 tháng 12 này được về nghỉ hưu, ae định chuyển sang hệ điều hành thay thế nào?

1. CentOS Stream 8

0 vote(s)
    0.0%
  2. Ubuntu

15 vote(s)
    60.0%
  3. CentOS 7

8 vote(s)
    32.0%
  4. Mặc kệ, vẫn dùng CentOS Linux 8

1 vote(s)
    4.0%
  5. Hệ điều hành khác

1 vote(s)
    4.0%
  1. command

command Bang Chúng

Chào ae,

CentOS Linux 8 tháng 12 này được về nghỉ hưu, ae định hướng thế nào?

2. thanh858036

thanh858036 Sơ Nhập Giang Hồ

thiếu debian rồi

no-reply and command like this.
  3. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Vẫn Dùng CentOS 7 cho server cũ chưa upgrade ngay lên được . Một số server mới thì chuyển qua ubuntu và debian

4. command

command Bang Chúng

Hệ điều hành khác ấy :)

Mình mới build server mới trên CentOS 7 luôn vì có lệnh cài đặt cũ, xài tới 2024 rồi tính vậy, nếu đàn gà này còn sống tới 2024 :)

5. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Ngừng support chứ có phải ko dùng được đâu. ít nhất 10 năm nữa vẫn ok chứ. vì centos 7 khá ổn định rồi ít lỗi nên ko cần update gì cả.

command likes this.
  6. firefox

firefox Bang Chúng

Em xài script tự viết cho cent7. Sau khi thấy tin nó ngủm, em đã chuyển hết qua Ubuntu, hơi tiếc khi không chuyển sớm hơn. Lệnh và các package bên ubuntu có vẻ sẵn hơn, không đi import lòng vòng như bên cent 7

command likes this.
  7. levis012

levis012 Sơ Nhập Giang Hồ

dùng debian cũng đc support nhiều phết. Có điều ông nào đang làm việc với centos nhiều sang debian nó sẽ hơi bị ngáo tí

Dùng docker thì không cần quan tâm nữa

8. congloi

congloi Sơ Nhập Giang Hồ

vẫn còn cent 7 đây, khi nào phần cứng ko support nữa thì hẳn hay :D

9. no-reply

no-reply Bang Chúng

bản 7 còn đc hỗ trợ ko nên upgrade lên bản 8 làm gì. đang chạy ổn thì kệ nó đi b.
    debian độ phổ biến chẳng kém centos mà b cho vào hệ điều hành # thì nghe có vẻ ko đúng lắm, quan điểm của e nên tách riêng nó ra thành 1 opt còn ko nên đổi opt 2 thành Debian/Ubuntu nghe ổn áp hơn.
    chuồng gà mà ổn thì hết lứa nọ b lại nuôi tiếp lứa # sao phải xoắn nhỉ :D

command likes this.
  10. command

command Bang Chúng

Mình đã chuyển site bằng WP qua Ubuntu 20.04, mình ko thích OS này vì mỗi khi login vào OS thì thấy nó kêu cần restart lại máy để fix gì đó. Server chạy phục vụ thì làm sao mà restart đc, dù restart ko quá 1m.
    --- Double Post Merged, Dec 14, 2021, Original Post Date: Dec 14, 2021 ---
    Vì mình chưa xài Debian bao giờ nên mình ko tìm hiểu độ phổ biến của nó luôn, đa số dùng CentOS, nhưng vẫn có dùng Ubuntu vì một số program ko support CentOS :)

11. money

money Hương Chủ

Cen 8 hết support chứ xài tiếp vẫn ổn có sao đâu. Anh vẫn Cen 7. Ko phải xoắn. Khi nào hết xài được tự khắc có động lực để làm thôi. Giờ rảnh rỗi thì nhậu nhẹt xoã đê, lo gì.

12. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Em dùng cent 7 hay 8 đều chỉ để cài nginx và mysql. Nên thấy dùng thằng nào cũng được, nhưng tâm lý có cái mới thì dùng thôi. Mà cent 8 ko dc support nữa mà cent 7 vẫn còn thì lạ nhỉ?

13. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Em chuyển hết sang ubuntu rồi có thấy vướng j đâu các bác

14. adinz

adinz Tân Thủ Thôn

em còn đang dùng centos 6 :(

15. dkmvkl

dkmvkl Sơ Nhập Giang Hồ

Từ hồi báo nghỉ là chuyển sang chơi ubuntu, cộng đồng lớn bao giờ cũng là lợi thế

16. Leo

Leo Tân Thủ Thôn

em cũng nghĩ giống bác, giờ kệ nó thôi nó vẫn chạy được :))) chứ giờ ngồi cài lại ngại vô cùng, mặc dù chỉ có mấy con

17. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

dùng debian ổn định hơn bác ạ, nó là upstream của ubuntu
    https://arstechnica.com/information...e-rest-of-the-linux-world-thats-a-good-thing/

levis012, no-reply and firefox like this.
  18. no-reply

no-reply Bang Chúng

b này biết nè. về cơ bản debian nó dùng các gói stable còn thằng ubuntu nó dùng thêm cả các gói sid (unstable) nữa nên debian ổn định hơn còn ubuntu thì nhiều cái mới hơn, hỗ trợ driver phần cứng mới tốt hơn.

firefox likes this.