Website 1 tháng index được khoảng 7k là nhanh hay chậm ạ

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by thangvbvb25, Oct 6, 2021.

1. thangvbvb25

thangvbvb25 Sơ Nhập Giang Hồ

Em có làm một chùm site, cứ mỗi site là một cách auto, em rải mỗi site là 1tr bài
    Thế nhưng sau 1 tháng thỳ site nào cũng tầm 7k index, trung bình cứ ba ngày là index được khoảng 800 bài
    Tính ra để được 1tr index thì chắc tới mùa quýt quá{nosebleed}

Ko biết tốc độ index của em là nhanh hay chậm ạ ?
    Em đọc các bài trên forum thấy mấy bác toàn 500k đến 1 triệu index một tháng mà thèm{surrender}

Có cách nào để index nhanh hơn nữa được ko các bác ?

Em cũng ping pủng các thứ ạ, tiện em xin list search engine để ping với, em dùng curl để ping ạ{sweet_kiss}
    Em xin cám ơn m.n

Last edited: Oct 6, 2021
  2. command

command Bang Chúng

Với mình, SE lùa bot vào site nhiều hay ít thì tùy vào content ổn và độ uy tín của site, mình nghĩ khi site có sự tín nhiệm nhất định thì nó lùa vào site mệt xỉu luôn ấy chứ. Ngoài ra, bots cũng xem xét tốc độ phản hồi của web server đó mà tăng lượng bots hay cứ tàn tàn nữa. Tức bots tốt như Google, Bing sẽ ko ùa vào 1 lượng khủng bố để site bạn phản hồi chậm, họ tăng tần suất nhiều hơn dần dần đều nếu web server của bạn phản hồi tốt, còn nếu bots có vẻ thấy web server bạn phản hồi chậm dần thì nó hiểu server bạn quá tải và ko vào nhiều nữa. À bác nên siêng fix lỗi trong Google Search Console đi (trong hình có 4 lỗi kìa), mình định kỳ 1 tuần vào 1 lần đối với site mới để check xem có lỗi gì ko và fix.

Đây là lượng bots vào site 6 tuần tuổi của hôm nay theo thống kê của Cloudflare, tầm 1 tháng đầu thì Googlebot vào chỉ tầm khoảng 500-1000/day thôi, nhưng nó tăng dần lên sau đó. Bạn để ý đồ thị requests bên dưới, lượng bots tăng dần đều đều theo tầm khoảng 12h á, nên bạn thấy 12h đầu requests ít hơn sau đó.

Mình đang crawl tiếp data đây, Googlebot nó vào ở mức ổn định này thì hơn 2-3 tuần nữa là crawl hết posts.

thangvbvb25, firefox and wpresources like this.
  3. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

bạn này chắc còn trẻ nhỉ, mình thấy hay dùng "thỳ", cá nhân mình nhìn từ này cứ cảm giác k đc thoải mái lắm, mặc dù cũng chả có gì sai :D
    nói chung theo mình website cứ phải vài tháng, 1 tháng chưa nói đc gì nhiều :D

@command thời gian phản hồi trung bình của bác là bao nhiêu thế? :D của em 3-400ms :D

TheLooter likes this.
  4. command

command Bang Chúng

Dựa theo Google Search Console, site này trung bình phản hồi nội dung html là 176ms và ảnh là 416ms. Bác @thitgaluoc quan tâm thông số này nha, mình đoán nó cũng ảnh hưởng dù ít đến index và rank, mình tin nhiều thông số mang đến trãi nghiệm người dùng tốt thì sẽ ảnh hưởng đến index và ranking.

thitgaluoc likes this.
  5. loyki

loyki Bang Chúng

đo cái này ntn vậy bác?

6. wpresources

wpresources Bang Chúng

test performance website

7. command

command Bang Chúng

Tại Google Search Console, Settings / Crawl stats. Có rất nhiều tools test performance như PageSpeed Insights, Lighthouse trên Chrome,... nhưng mình lấy thông số của GSC cho dễ so sánh, xem xét.

wpresources likes this.
  8. thangvbvb25

Sợ quá bác, site bác bot vào gần 500k lận
    Bác cho em hỏi thêm là site trong ảnh bác gồm bao nhiêu post, site bác làm mấy tháng và bác đăng 1 phát hết bài viết hay chia nhỏ theo ngày ạ

9. command

command Bang Chúng

Trả lời một số ý với bác:
    - Site này hơn 3 triệu posts (ko tính tags, categries,...)
    - Đăng bài theo nhóm data, tầm vài ngày bổ sung 1 lần.

thangvbvb25 likes this.
  10. thangvbvb25

Cám ơn bác đã chia sẻ ạ, để em vững tâm chiến tiếp ^^

11. yuenan88

yuenan88 Khách Qua Đường

bác chạy auto backlink hay sao bác