Xin hướng dẫn fix lỗi CLS issue: more than 0.25 on Mobile

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by automan, Jun 8, 2022.

1. automan

automan Hương Chủ

Site mình tự code, đặt 2 network, hiện tại trên mobile bị điểm poor toàn bộ url,
    Cùng 1keyword trên desktop thì vị trí 1, nhưng mobile thì số 3, nên mình nghĩ cải thiện điểm lên 1 chút chắc sẽ cải thiện được vị trí.

Xin các cao nhân chỉ giúp {byebye}

2. command

command Bang Chúng

Bỏ ad codes ra, sau đó xóa luôn content, đảm bảo CLS về 0 liền.

3. money

money Hương Chủ

CLS thì có gì khó đâu. Sửa lại css, fixed width/height (vẫn đảm bảo responsive bằng css media) cho các ad unit là dc thôi. Anh làm cho cả adsense lẫn các ad unit của network khác đều OK.

4. noenmo

noenmo Sơ Nhập Giang Hồ

Có ads code thì khó, có chăng hạn chế thôi, chẳng hạn dùng lazy load ads, fix cố định ads trên mobile bằng css, dùng JS check trước khi hiển thị ads...

5. congloi

congloi Sơ Nhập Giang Hồ

cái ads nào hiển thị đầu tiên trên màn hình mobile, fix height nó lại. Ads code cơm thì fix css height cố định luôn, còn auto ads thì xem nó hay nhảy ra định dạng nào, bí quá thì min-height: 90px

6. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

Thank bạn. Mình fix hôm giờ không dc luôn. Để mình thử theo cách bạn xem

7. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Đọc cái guidelines của nó làm theo thôi cũng ko khó

8. command

command Bang Chúng

CLS khắc phục về 0 thì khó, chứ pass trong Core Web Vitals thì dễ, cụ thể, khi bác dùng fixed responsive ads thì cấu hình class ví dụ height = 280px (mình đa số dùng loại ads này với horizontal ads, còn vertical ads thì tùy):
    Code:
    min-height: 280px;
    Dĩ nhiên khi bác dùng auto ads với Google Adsense thì nó sẽ tự động thêm ads vào vị trí nó thấy tối ưu, việc này thường ít ảnh hưởng CLS cao hơn 0,02 nên ko cần quan tâm luôn.

Tạ hơi nặng likes this.
  9. thanh858036

thanh858036 Sơ Nhập Giang Hồ

site ảnh mà không biết được kích thước ảnh nên không set fixed height được thì fix sao vậy bác

10. loyki

loyki Bang Chúng

set height mặc định và width auto

noenmo likes this.