Xin trợ giúp IPv4

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by Lệnh Hồ Bơi, Aug 4, 2021.

1. Lệnh Hồ Bơi

Lệnh Hồ Bơi Tân Thủ Thôn

Em có thử reset router và check trên whatismyipaddress địa chỉ ipv4 có thay đổi mặc dù trong setting vẫn như cũ.

Có cách nào để thay đổi IPv4 mà không cần reset router ko ạ? Em xin cảm ơn ( LINUX )

2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Theo mình thấy thì reset router không giúp thay đổi public IP. Còn thớt reset mà đổi luôn thì ko biết reset như thế nào?
    Gợi ý thớt là dùng rotate proxy đi, 3G thì có tự đổi IP nhưng băng thông khá chát.

3. Lệnh Hồ Bơi

Lệnh Hồ Bơi Tân Thủ Thôn

Em cũng không rành ạ! Đã thử reset và nó thay đổi khu vực nhà cung cấp

4. auto100k

auto100k Sơ Nhập Giang Hồ

Bạn nên đổi thành reboot router thì tỷ lệ thay đổi IP là cao hơn.

5. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Lệnh Hồ Bơi likes this.
  6. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Cấu hình dial - undial cái ppoe theo nhu cầu là ip sẽ đổi dc thôi

dân mạng đây :3

7. Lệnh Hồ Bơi

Lệnh Hồ Bơi Tân Thủ Thôn

Cao nhân giúp em với. Đổi bằng command có đc ko ạ?

8. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Cao nhân quái gì bác k có tên thiết bị, mô hình mạng, thì giúp vào mắt, đơn giản thế thì ai chả làm được

9. Lệnh Hồ Bơi

Lệnh Hồ Bơi Tân Thủ Thôn

Bác cho em hỏi set thời gian DHCP Lease Time là nó tự đổi IP khu vực phải khộng ạ ?

10. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Cấu hình đó trên router chỉ cấp phát IP private thôi.

11. firefox

firefox Bang Chúng

nếu là mạng nhà, kiểu như gói ip động của vnpt chẳng hạn.
    Bạn đè cục modem ra cài openwrt, sau đó ssh vào mà restart / up/ down đúng cái interface wan.
    Vui vui thì set cron script cho nó chạy schedule nữa, tất nhiên là nó cần 1 thời gian để pppoe lại, nhưng nhanh hơn reboot :D

Nai likes this.
  12. Lệnh Hồ Bơi

Lệnh Hồ Bơi Tân Thủ Thôn

Cái này mình setup cho linux chạy bash tự làm mấy cái trên đc ko bác crobjob thì bị động quá

13. firefox

firefox Bang Chúng

thì nó điều khiển qua ssh mà, bác thích push lệnh đó khi nào tùy bác chứ, nếu kỹ năng script tốt còn biết được khi nào mạng bị tạm dừng, khi nào mạng hoạt động trở lại. Hoặc nếu kiến thức network ổn nữa thì thuê vài đường line, chạy privoxy mở proxy, rồi cấu hình cho bọn nó fail over nhau luôn. Một khi đã script được thì số lượng tính năng nó phụ thuộc vào trí tưởng tượng và độ am hiểu thôi {big_smile}

14. Lệnh Hồ Bơi

Lệnh Hồ Bơi Tân Thủ Thôn

con router H640DW của Viettel có cài đc không bác . EM reset modem tận ~10 phút mới có mạng . pppoe gì ấy thì bao lâu pác

15. firefox

firefox Bang Chúng

mấy con đấy thì tốt nhất là setup nó thành bridge rồi chạy trên con khác, pppoe restart thì tùy nhiều yếu tố, 10s cũng có mà 60s cũng có

16. Lệnh Hồ Bơi

Lệnh Hồ Bơi Tân Thủ Thôn

làm sao để tự động click nút apply vậy ạ ? 1 có thử search sử dụng telnet nhưng toàn bị connect failed

17. firefox

firefox Bang Chúng

Cách đơn giản nhất dành cho người không chuyên code là: Nhấn F12, phần traffic. Nhìn xem lúc bấm nút apply nó gửi lên cái gì. Chuột phải vào đấy, copy curl, nó sẽ ra vài syntax curl để bạn có thể gọi :D

Còn nếu muốn chuyển nó thành code, thì cũng dễ:
    1. Copy bash curl
    2. Vào postman, import from raw text

3. Import xong thì vào tab code, nó sẽ có code mẫu

Khá nhiều ngôn ngữ cho bạn chọn :D
    Chỉ tới đó thôi nhé, chỉ nhiều mất giá, kkk

auto100k, Nai, money and 1 other person like this.
  18. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Chuẩn bài rồi.

firefox likes this.