xin tư vấn lập trình mobile cả ios lẫn android

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by remake2020, Apr 29, 2022.

1. remake2020

remake2020 Sơ Nhập Giang Hồ

Chào mọi người.
    hiện tại mình đang làm mấy site auto dc tí view rồi. giờ muốn mở sang mobi gồm : ios và android

nhưng chưa biết phải dùng FW nào để code.
    đọc trên mạng thì thấy đa phần dùng : React Native

nhưng theo các bn nên dùng FW nào? vì giờ vừa học FW mới luôn nên cái nào đa dụng nhất là dc

cám ơn và mong nhạn dc tư vấn từ mọi người

2. command

command Bang Chúng

Google keyword Flutter

remake2020 likes this.
  3. NT_chém

NT_chém Bang Chúng

em thấy đa số dùng Flutter như bác command nói đó. Cty em đang làm cũng đang hoạt động ở mảng app này. Nhưng bây giờ đang khá là nát. Admob dạo này khó ở, limit hoài. FAN thì tự nhiên trảm acc hold mẹ nó 1 tỏi. Sếp em đang khá là đau đầu

remake2020 and money like this.
  4. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

React hay Flutter đều là framework rồi. Dùng cái nào mà bác có nền tảng sẵn cho nhanh thôi

remake2020 likes this.
  5. NT_chém

NT_chém Bang Chúng

review nhanh cho bác là làm app thì sẽ có nhiều rủi ro hơn làm web nhé.
    + app có thể sẽ clone được nhưng sẽ không được giống nhau hoàn toàn, phải đổi giao diện, dân gian gọi là reskin
    + acc dev của google giá 25$ trọn đời, bên ios e k rõ lắm, hình như là 99$/năm>
    + google có thể trảm acc dev bất cứ khi nào, tạo mới cần tạo trên ip mới mac mới, thông tin mới, vì nó sẽ bắt verify như khi đăng ký gà. Nếu liên đới thì cũng trảm hàng loạt. Bên em thì giờ đang thuê vps để quản lý các acc
    + acc admob mới rất hay bị limit mà cũ thì cũng bị nhưng ít hơn. Cá biệt bên e có con acc pin pay siêu trust rồi mà cứ 1 tháng ok thì tháng sau nó lại limit, sau lại gỡ rồi lại limit
    + app là một miếng mồi béo bở, cạnh tranh rất cao. App dù ngon hay không cũng đều phải chạy ads mới có user. mọi người giờ vào chplay seach thử keyword bất kì thì sẽ thấy hầu như là cái nào cũng có 1 đến 3 quảng cáo. ASO ngon đến mấy thì cũng phải chạy ads để giữ top. Hơn nữa, app cũng phải ngon, đánh giá phải tốt user mới tải. Chứ mấy con app 2 3 sao thì ai thèm tải
    Bù lại thì ecpm của app rất là cao. Có những app với quốc gia tier1 ecpm lên đến 100$. Nguồn lưu lượng là di động nên hầu như user nào cũng có doanh thu, và user cũng k cần click để có thể đem lại doanh thu như adsense. Nếu như adsense không có click mà chỉ có hiển thị thì doanh thu rất là thấp. Còn admob thì không như vậy.
    --- Double Post Merged, Apr 29, 2022, Original Post Date: Apr 29, 2022 ---
    Nhá nhẹ cái ecpm cho các bác có động lực.App có một lợi thế so với web là nếu app ngon thì user sẽ khá là trung thành, sử dụng thường xuyên hơn là đối với web. Và lượng user gần như sẽ tăng hoặc giữ nguyên chứ không có giảm. Doanh thu hầu như sẽ là luỹ tiến [​IMG]

kenyc, Vuonglechi, Ch3st3r and 4 others like this.
  6. remake2020

remake2020 Sơ Nhập Giang Hồ

rất cám ơn các bác đã tiếp thêm lửa

7. Vuonglechi

Bác làm về game hay gì thế bác

8. NT_chém

NT_chém Bang Chúng

bên em chủ yếu là các app tiện ích bác ạ. starup nên chưa làm đc game. Game thì ecpm còn cao hơn nữa, và còn có doanh thu từ purchase. Nhưng vòng đời của game ngắn và cạnh tranh còn khốc liệt hơn rất nhiều.

9. Vuonglechi

Cảm ơn bác. Để e nghiên cứu game với tiện ích xem

10. JOHN YTB

JOHN YTB Sơ Nhập Giang Hồ

doanh thu từ ewarded ads traffic VN/hoa kỳ thường trung bình bao nhiêu thế bác

11. NT_chém

NT_chém Bang Chúng

ý bác là rewarded đó hả. e k hay soi chỉ số đó nên cũng k rõ lắm. nhưng mà ecpm của nó là cao nhất, nên sẽ cao hơn cả ecpm trung bình, banner là thấp nhất. ecpm cũng phụ thuộc nhiều vào app và các keyword của mình đó bác. nên nó cũng khá là vô cùng. khoảng biến thiên nó lớn nên em cũng k đưa ra con số cụ thể đc

JOHN YTB likes this.
  12. JOHN YTB

JOHN YTB Sơ Nhập Giang Hồ

rewarded ads nghe bảo traffic hoa kỳ , trên dưới 1$ / click xem Q.C
    còn VN thì không biết trung bình bao nhiêu đây :(