Xin tư vấn laptop khỏe dùng bền

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by leonardo_17, Jun 9, 2022.

1. leonardo_17

leonardo_17 Tân Thủ Thôn

Các bác tư vấn giúp em con lap nào khỏe khỏe bền bền với ạ. Em thì cần:
    + Bàn phím gõ tốt, cảm giác ổn, độ bền cao
    + Vỏ cứng cáp, bản lề khỏe, vỏ kim loại là tốt nhất
    + Màn hình độ sáng tốt, phủ màu tốt
    + RAM 8-16GB
    + Ổ cứng SSD 512GB trở lên
    + Không cần Card màn hình rời vì e ít chơi game, card tích hợp là đủ tốt
    + CPU ưu tiên AMD vì nó nhiều nhân nhiều luồng và card on board khỏe

Em đang ngắm mấy con Think Pad, Dell XPS với HP Envy, các bác có kinh nghiệm gì chia sẻ em với!

Em đang khá là cay con Asus Gaming A15 TUF, sau khi mua 2 năm, nâng như nâng trứng, thì nó lỗi, 2 ổ usb bên trái tèo, bàn phím thì bung lung tung, gõ khó. Và vấn đề nặng nhất là Wifi, bắt rất tệ, từ sau 1 năm mua đã bắt yếu rồi, sau bập bùng có lúc còn ko hiện bất cứ wifi nào, ko có adapter wireless cmnl, lên lọ mọ thì thấy toàn người dùng Asus Gaming A15 bị, có vẻ vấn đề nó nằm ở con card realtek.

2. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Nhìn nhu cầu thì cứ thinkpad thôi

leonardo_17 likes this.
  3. quoc nguyen

quoc nguyen Sơ Nhập Giang Hồ

laptop quốc dân: lenovo legion 5

leonardo_17 likes this.
  4. adinz

adinz Tân Thủ Thôn

thinkpad mà chiến. phím gõ vừa ngon vừa bền hơi chát chút.

leonardo_17 likes this.
  5. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

Mac air 2. Mới ra vừa nhẹ vừa đẹp. Vote cho em nó

leonardo_17 and bmt like this.
  6. command

command Bang Chúng

Mình từng sử dụng các loại laptop Windows từ Acer, Lenovo, HP trong 2-4 năm cho đến khi dùng Macbook Pro năm 2017 tới giờ và ko có ý định quay lại với laptop Windows.

leonardo_17 and AkuVn like this.
  7. no-reply

no-reply Bang Chúng

Nhu cầu ko chơi game ko đồ họa thì dễ chọn nhưng sao trước lại lấy con lap gaming là sao ko hiểu. Thích windows bàn phím ngon thì thinkpad p14s. Thích mac thì lấy macbook pro m1 tài chính tốt thì đợi m2. Cắm sạc dùng thì lấy windows cũng đc, thường xuyên ra ngoài ko dùng sạc thì lấy mac hơn.

leonardo_17 and AkuVn like this.
  8. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

đang xài con g15 dell, 5800h card 3050ti. Chạy khá ổn. Nhưng nên chạy win 10 thôi nha, win 11 nó sida lắm

leonardo_17 likes this.
  9. hoandev8

hoandev8 Tân Thủ Thôn

Bác cứ xài dòng P hoặc T của Thinkpad là ok. Phím bấm sướng nhất trong các hãng.

leonardo_17 likes this.
  10. leonardo_17

leonardo_17 Tân Thủ Thôn

Cảm ơn các bác, có vẻ Thinkpad ổn nhất cho nhu cầu của em nhỉ :D Mac thì chắc e bỏ qua vì nó đắt quá, mà e code dùng ubuntu là chính, nhưng thỉnh thoảng cũng cần chuyển qua window để dùng một số tool.

Lúc trước chọn con gaming vì e định vừa làm vừa có những giây phút xả stress với mấy con game đồ họa khủng. Nhưng đời không như mơ, càng làm càng không có thời gian chơi, nên giờ e bỏ luôn cái nhu cầu chơi game rồi

11. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Em nghĩ theo nhu cầu của bác thì ThinkPad là nhất còn dòng nào hay cái nào thì bác tham khảo anh em nhé.

Bản thân em thì có chút thiên về Macbook Pro hơn vì khi gặp 1 số khách thì kiểu họ hay nhìn Laptop xong.. Mà bản thân em cũng thích hàng Apple :D Tuy nhiên đấy là vì em có 1 PC riêng cần thì remote về PC chứ nếu chỉ có 1 máy thì em sẽ chọn ThinkPad vì dù sao nhiều thứ em dùng vẫn quen với Win rồi Mac em chưa quen nhưng đang tập dần dần.

Đối tác thì họ cấp cho em 1 con ThinkPad dùng nhưng cũng tạm chỉ đủ lướt web với ko chạy công cụ hay kéo gì nặng còn cơ bản em vẫn treo PC dùng nó sướng :D

leonardo_17 likes this.
  12. takeda

takeda Khách Qua Đường

Mị có con laptop HP 8560p đã ở với mị 12, 13 năm rồi kể từ đời vợ thứ nhất, hiệu năng chậm đi chút nhưng vẫn dùng ngon lành. Kinh nghiệm là cứ mua dòng business dành cho doanh nghiệp là nó sẽ bền thôi.

Ngoài ra RAM giờ cực rẻ, cứ phang 64GB RAM đi tầm 6 triệu rồi tắt hết pagefile đi, cho ứng dụng lên RAM chạy cho nó đỡ hại ổ cứng, cái quan trọng nhất là ổ cứng vì không gì quý giá hơn dữ liệu.

leonardo_17 likes this.