Xin tư vấn tối ưu server và lưu trữ.

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Madkelele, Apr 9, 2021.

1. Madkelele

Madkelele Tân Thủ Thôn

Chào các bác, mình có 1 số sites auto, trước giờ chỉ cắm mặt vào code thôi. Nay 1 số đã hơi ổn xí nên mình muốn xem lại 1 số thứ để nhờ mọi người tư vấn như sau:
    1. Hiện tại mình có 16TB các loại file, và đang lưu trữ trên Wasabi. Thằng này thì tầm 6$/1TB mình thấy khá rẻ nên từ đầu đã xài nó(chưa suy nghĩ tới vấn đề khác). Thằng này có 1 lần down, mất hơn 1 ngày mới khôi phục. Và hiện tại 1 bucket của nó chỉ set được 1 domain trên cloudflare thôi, khá bất tiện. Nên theo mn có nên chuyển qua dedicated server storage không? Và có nên chia ra 2-3 server không? Liệu có ổn đinh hơn Wasabi không?
    2. Toàn bộ các sites của mình hiện đều nằm trên 1 server, có nên tách ra nhiều server để tránh rủi ro không?
    Web mình toàn bộ viết bằng Nodejs nên process rất nhiều. Hiện tại thì mình vẫn chưa gặp vấn đề gì lớn.
    3. Có cách nào để tính toán 1 cấu hình server dựa trên lượng truy cập không? Giả sử 1 trang có 1 triệu truy cập/ tháng, database khoảng 10Gb, và không phải là site streaming thì cấu hình như nào thì ổn ah?
    Mình hỏi thêm luôn là server auction cho lưu trữ ở Hetzner có ok không ah? Hiện tại thấy 4x6TB, 32Gb Ram khoảng 50€ cũng ok.
    Thank ae.
    --- Double Post Merged, Apr 9, 2021, Original Post Date: Apr 9, 2021 ---
    hi bác @Cái bang , mình có đọc comment của bác bên thread kia, đúng cái mình đang cần,
    Mình hỏi chút về phần cache, tức là khi request đến file ở proxy server, thằng flask sẽ check cache, nếu có sẽ trả về, còn không sẽ redirect sang server gốc, đồng thời nó cũng download file đó về proxy server phải không ah? Về cái file đã cache, thì thằng flask nó sẽ send file này về thì liệu có tốt hơn là direct sang 1 url khác cho thằng nginx nó làm phần send file hay không ah? Thanks bác

Last edited: Apr 10, 2021
  2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Nếu đã ổn định rồi thì nên có phương án backup, tốt hơn nữa thì thêm load balancing như ý tưởng của bro.

1. Nếu dedicated storage server tốt hơn thì chuyển qua, mình thấy hetzner được rất nhiều pro trong đây recommend. Nên hay không cũng vậy, nếu muốn backup hoặc load balancing thì nên.

2. Nếu đã ổn định thì nên có phương án backup. Dữ liệu lớn thì tệ nhất cũng phải dùng RAID-1.

3. Câu này hơi dài, mình trả lời cũng ko hết và chính xác được. Nhưng bro chuyên lưu trữ nên chắc tính băng thông cần sử dụng và tốc độ download phía user và tốc độ ghi khi dùng RAID-1, cache.

Câu hỏi thêm mình không biết :D

Last edited: Jul 21, 2021
  3. sincos

sincos Bang Chúng

Bạn không nói rõ filesize của bạn trung bình bao nhiêu. File cho download thì dễ hơn streamming nhiều. Có nhiều cách mà.

4. Madkelele

Madkelele Tân Thủ Thôn

Thank bác. Cái Raid 1, theo mình hiểu là nếu có 4 ổ 4Tb, thì dung lượng chỉ được 4T thôi phải không ah? Mình muốn có 8Tb thì nên xài Raid 6 hay 10? Mình tính xài thằng này để có khoảng 30Tb https://www.hetzner.com/dedicated-rootserver/sx63
    Còn cái 3, mình có 1 số site mà đọc database rất nhiều, nên đang phân vân chỗ cấu hình đó.
    --- Double Post Merged, Apr 9, 2021, Original Post Date: Apr 9, 2021 ---
    À file là mình nói chung thôi. Có site truyện tranh nên hình khá nhiều. Có thằng download thì size nào cũng có, nhưng max tầm 2Gb/file. Nhờ bác tư vấn

5. no-reply

no-reply Bang Chúng

Raid là nói đến hệ thống dự phòng để hồi phục dữ liệu chứ không liên quan đến dung lượng ổ cứng có thể sử dụng đâu bác nhé. Db nặng thì bác tạo thêm 1 node cùng LAN để chạy riêng db cho khỏe. Các node lưu trữ thì không cần cấu hình quá cao.

Madkelele likes this.
  6. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Rảnh rỗi ngồi lướt lướt đọc phải câu này của bác mà không biết phải cắt nghĩa ntn cho đúng. @Nai bác vào giải thích hộ e với

7. Nai

Mình sửa lại rồi nhé, bấm nhanh quá nó tự gợi ý từ sai.

8. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Mình thích dùng RAID 0 hơn. Rủi ro 1 tí nhưng mà nó nhanh. HDD mà chơi raid 1 nó tù quá

9. Nai

Tại đã ổn rồi ấy, nên cần phải dùng thêm RAID-1, còn ban đầu thì vẫn ưu tiên tốc độ RAID-0.

10. Dark

Dark Tân Thủ Thôn

Rủi ro là gì bác nhỉ, em cũng đang cài RAID 0

11. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

RAID 0 khả năng lỗi gây mất dữ liệu cao hơn

Dark likes this.