Bài 1 : Hướng dẫn căn bản đào coin bằng vps ubuntu

Discussion in 'Altcoins & Bitcoin' started by Hoa Mãn Lâu, Aug 8, 2017.

1. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Mừng forum mới ra mắt, mình sẽ viết 1 seri hướng dẫn cách đào coin đang khá là hot hiện nay. Bao gồm đào bằng cpu và HDD và những điều xung quanh, còn đào bằng trâu gpu với asic thì đơn giản bỏ tiền ra có người setup a-z rồi, chỉ việc mua về cắm điện thay ví thôi nên em ko đi sâu vào. Hình thức nầy nhìn chung củng giống như 1 dạng auto, setup xong để đó cho em nó tự đào nên củng khá nhà. Chỉ cực khâu setup

Bài mở đầu trong seri sẽ là hướng dẫn đào các đồng tiền bằng vps

Đầu tiên các bạn phải xác định rõ là đào coin bằng vps nầy thì phần cứng bị xài nhiều nhất là cpu (Có thể xài lệnh để giảm bớt % cpu nhưng hiệu xuất sẽ giảm), còn ram và ổ cứng không chiếm bao nhiêu. Nên rất dễ bị các nhà cung cấp vps sus acc vì tiêu hao tài nguyên cực kì. Nên chuẩn bị sẵn tin thần trước nhé.

1) Cách xem vps nào có thể đào được :

Nên chọn các nền tảng vps là xen hoặc HVM để đào, đừng chọn openvz nhé sus cực nhanh. Còn xen hoặc HVM thì sẽ khó sus hơn chứ ko phải là không sus. Còn cách nào để xem vps mình thuộc nền tảng nào thì vào trang chủ xem nhé, hoặc là hỏi thẳng support

Nếu các bạn có tut reg dc sll các acc như :

Google cloud, azure, amazon limit 20 thì đem đi đào rất hiệu quả. Nhưng rất dễ bị sus acc nhé

Còn các dịch vụ như : Vutlr, DO, Ramnote thì khá dễ bị sus hoặc cpu limit nhé. Nên ae cẩn thận. Ngoài ra có thể lên đây săn hàng gía rẻ lowendbox.com hoặc kiếm hàng free trial

2. Cách xem cpu

Tut mình viết dành cho đào vps trên linux cụ thể là bên ubuntu 14.04 lts hoặc 16.04 lts. Nên nếu ae nào xài os khác thì convert lệnh qua nhé.

Vào vps gõ lệnh sau để xem cpu đời bao nhiêu, có hỗ trợ tập lênh avx2 không

Code:
    grep avx2 /proc/cpuinfo
    Nếu không có gì xuất hiện là không hỗ trợ avx2 nên đào XMR ~ monero

Còn nếu có xuất hiện dòng ở phía dưới thì có hỗ trợ avx2 nên đào xzc - zcoin

3. Cách đào

Đầu tiên các bạn phải đăng kí acc trên pool để đào. Hiện tại có khá nhiều pool, nhưng phổ biến nhất sẽ là pool https://miningpoolhub.com/ Các bạn vào đăng kí 1 acc, Nên nhớ cái pin và user của bạn vừa reg nhé. Vì sao ko đào ở minergate thì bên ấy ăn gian khiếp lắm, đào ko có lời. Đào bên pool tuy phải cấu hình cực xíu nhưng đỡ bị ăn gian

Với vps của cpu hỗ trợ avx2 thì login vô vps dùng lệnh nầy

Code:
    sudo apt-get update && sudo apt-get upgrade -y && sudo apt-get install automake autoconf pkg-config libcurl4-openssl-dev libjansson-dev libssl-dev libgmp-dev gcc build-essential git make curl unzip gedit dh-autoreconf openssh-server screen libtool libncurses5-dev libudev-dev g++ iftop libgtk2.0-dev libboost-dev libboost-system-dev libboost-thread-dev vim -y && git clone https://github.com/JayDDee/cpuminer-opt && cd cpuminer-opt && chmod +x build.sh && ./build.sh || true && sudo make install
    Nếu cpu ko hỗ trợ avx2 thì dùng lệnh nầy

Code:
    sudo apt-get update && sudo apt-get upgrade -y && sudo apt-get install automake autoconf pkg-config libcurl4-openssl-dev libjansson-dev libssl-dev libgmp-dev gcc build-essential git make curl unzip gedit dh-autoreconf openssh-server screen libtool libncurses5-dev libudev-dev g++ iftop libgtk2.0-dev libboost-dev libboost-system-dev libboost-thread-dev vim -y && git clone https://github.com/zcoinofficial/cpuminer-xzc && cd cpuminer-xzc && chmod +x build.sh && ./build.sh || true && sudo make install
    Nếu các bạn đào xmr thì đánh tiếp câu lệnh sau

Code:
    ./cpuminer -a cryptonight -o stratum+tcp://us-east.cryptonight-hub.miningpoolhub.com:20580 -u user.woker -p x -t 1 --background
    Nếu bạn đào xzc thì đánh câu lệnh sau

Code:
    ./cpuminer -a lyra2z -o stratum+tcp://us-east.lyra2z-hub.miningpoolhub.com:20581 -u user.woker -p 1 -t 1 --background

Giải thích ý nghĩa câu lệnh : bạn chỉ cần quan tâm tới user là cái user lúc các bạn reg nick ở pool, còn woker thì đặt đại củng được, pool tự động sẽ thêm vào, p là password pool không check nên để số 1, còn t là số core của cpu, nếu các bạn có 4 core muốn xài max 4 core thì điền 4, còn muốn xài 2 core thì điền 2, còn background là câu lệnh để tắt terminal đi thì nó vẫn chạy

xong rồi chờ 1 chút tầm 15 phút nếu có xuất hiện như hình thế nầy là thành công rồi đó.

Thấy có chữ accept như em khoan trong dấu tròn đỏ là được rồi nhé

Ae chạy thử i nhé, có lỗi gì thì kêu lên em support cho

Tiếp theo bài sau là em sẽ hướng dẫn ae đào bằng vps windows với setup trên các hệ thống cloud như ggc, amz sao cho nhanh nhé
    Bài 2 ở link : http://cafemmo.club/threads/bai-2-d...g-cloud-tinh-loi-nhuan-limit-cpu-khi-dao.228/

Last edited: Dec 18, 2017
  2. nhat.itsuper

nhat.itsuper Moderator Staff Member

cảm ơn bác! đang rất mông lung khoản này

3. lqminh

lqminh Khách Qua Đường

{adore}{adore}{adore}{adore}{beauty}{beauty}{beauty}{beauty}
    Thanks thớt nà... {big_smile}

4. GiGi

GiGi Khách Qua Đường

Suốt ngày kêu $5 daily ... hóa ra $5 daily cho mớ vps ... :-<

wpresources likes this.
  5. Nguyen

Nguyen Khách Qua Đường

Thaks bác nà {byebye}{byebye}

6. Thuansky

Thuansky Sơ Nhập Giang Hồ

Cái này hay à nha, hy vọng se có nhiều bác nổ to vụ này, tiền vào phải nói ác chiến, vì hiện tịa giá trên 3k rồi

7. Moneyckv

Moneyckv Tân Thủ Thôn

E có đề nghị là code thì bác bỏ vào cái thẻ Code cho dễ nhìn với lại cái nào cần thay thế thì bác bôi đỏ luôn ạ. Nhìn 1 màu khó phân biệt quá :(

8. MÈO

MÈO Tân Thủ Thôn

Anh em ở đây có ai chăn trâu không :)

9. Nam

Nam Sơ Nhập Giang Hồ

TUyệt quá bác :D sẵn tiện bác gợi ý giúp em vài nhà cung cấp mà không bị sus tài khoản nếu đào coin ko bác :D. Em thấy cái nào cũng dễ bị sus :((

10. jogger

jogger Khách Qua Đường

Máy tính của em dạo này chán quá, chạy lúc là nóng ran lên, nên dùng máy cấu hình nào đào ngon nhất các bác?

11. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Em củng đang thắc mắc là sao hẻm có cái chỗ add code vô{beat_shot}. Ko lẽ em cài thiếu gì sao ta {beat_brick}

12. darkeagle1236

darkeagle1236 Khách Qua Đường

Bác ơi check tin nhắn đang chờ fb e hỏi cái này ạ

13. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

PHP:
    <?php echo 'có code rõ ràng mà';

14. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Ủa ở đâu vậy thím? {beat_brick} sao em ko thấy

15. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Nick pác là nick nào vậy ạ. Sao em tìm ko thấy ạ

16. bmt

bmt Sơ Nhập Giang Hồ

Hoa Mãn Lâu likes this.
  17. Tops

Tops Khách Qua Đường

Cho e hỏi vd 1 con VPS 1gb - 1core thì đảo hiệu quả thế nào ạ :D sợ ko đủ tiền mua VPS :3

18. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Nếu mà đi mua vps thì ko nên đào. Vì ko có lãi đâu. Đào có lãi thì tụi nó đào luôn chứ cho thím thuê làm gì, free trial thì may ra có lời

Vito_King and Tops like this.
  19. dantruongx

dantruongx Khách Qua Đường

cho mình hỏi vps
    • CPU:
      4 vCores IntelXeonProcessors

• CPU:
        2 vCores IntelXeonProcessors
    • 2 loại này thì 1 con đào tầm bao nhiêu $ 1 ngày nhỉ ?

20. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

5 core chuẩn đào phải 45 ngày mới dc 10$ đó cậu

anhkien96, Cafe Vu and dantruongx like this.