Cải thiện tốc độ trang Admin của Wordpress dùng Woo chậm

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by Le Hieu, Feb 16, 2019.

1. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Mọi người cho mình hỏi có cách nào có thể tăng tốc độ trang Admin của Wordpress lên không? Mình dùng mà thấy chậm quá server mình thuê ở DO 4gb Ram 2 cpu loại thường. Máy cài Woo để làm store online (trên store có khoảng 4k sản phẩm) và dùng cloudflare mà mỗi lần ngồi chỉnh sửa hoặc xóa product thấy nó load rất lâu và lâu lâu lại bị lỗi: Error 524 Ray ID: timeout occurred của cloudflare. {cry}{cry}{cry}{cry}
    Em thấy thằng DO có thêm cái gói nâng lên "dedicated vcpu" cho em hỏi thêm có nên nâng sang thằng đấy k vì giá hơi cao?
    Em cảm ơn.

2. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Có 4k thôi mà chậm dữ dzậy. Vô phpmyadmin chỉnh luôn dc ko?

3. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

vâng {cry} e thuê server riêng nên có thể vào đâu cũng được ạ.

4. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Hả server riêng luôn mà 4k sp là đơ rồi à. cpu và ram lúc đó ra sao?

5. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Ram và cpu e để ý những lúc như thế vẫn chạy thấp lắm riêng ram thì chỉ chạy cao lắm thì là hơn 3gb tí thôi. K hiểu có phải do sử dụng cloudflare nên request gửi qua nó r đến server mình nên bị chậm không? :/

6. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Thì bỏ ra thử lại thôi

7. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

E thử tắt cái cache của cloudflare bằng việc thêm page rule by pass qua cache của n thì thấy có vẻ nhanh hơn tí nhưng mà tốc độ vẫn thấy chậm quá :/ để load cái trang quản lý sản phẩm (100 sản phẩm trên 1 page) ở trang admin thì mất khoảng 20sec nhưng em để ý rằng khi mình vào cái trang quản lý đấy thì nó không gửi request ngay vào server mà phải mất khoảng 19sec mới thấy có request đấy tới server?

8. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

site có nhiều category ko nhỉ ?

9. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Site e có 21 cái thôi

10. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Sau mấy ngày tìm hiểu và thử ra thử vào thì e xin cập nhật lại cách fix của của e để ai giống e thì có thể thử. Đầu tiên là e tắt cache của thằng CloudFlare bằng việc thêm page rule là by bass qua cache của nó cho toàn bộ site *.domain.com/* domain.com/* . Sau đó trên site e có cài 2 plugin là W3 Total Cache và Autoptimize. E đã tắt thằng Autoptimize đi còn thằng W3 Total Cache thì tắt cái Opcache đi và thằng Jetpack thì tắt cái CDN hình ảnh của nó đi thì site đã load ngon trở lại. Theo tư duy của e thì hình như site bị kiểu như thằng cloudflare cache site 1 lần sau đó truy cập vào thì thằng W3 cache 1 lần và thằng Autoptimize lại cache nữa nên nó cứ loạn lên. Đó là tư duy của e thôi {big_smile}{big_smile} Nhưn mà hiện nay sau khi tắt hết như thế kia đi thì site e đã nhanh mượt trở lại {go}{go}

11. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

vl. Lắm thầy nhiều ma. dùng 1 thằng thôi

Le Hieu likes this.
  12. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

vâng e đã hiểu chân lý r ạ {cry}{cry}{cry}{cry}

13. no-reply

no-reply Bang Chúng

Em chưa rõ bác đang cài những plugin gì nhưng nghe đoạn tắt bỏ php opcache thì có gì đó hơi sai sai thì phải. {oh}

Le Hieu likes this.
  14. Le Hieu

Le Hieu Sơ Nhập Giang Hồ

Vậy ạ?? Mình tìm hiểu thì thấy bảo thế nên mình thử thôi chứ cũng k rõ lắm bài này này:
    https://onlinemediamasters.com/slow-wordpress-admin-panel/#object-cache
    à là object mình viết nhầm {big_smile}