kiểm tra keyword liên quan tới chủ đề bài viết?

Discussion in 'AutoBlog' started by Hoa Mãn Lâu, Apr 9, 2019.

1. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

E có 1 list các keyword bất kì và 1 bài viết bất kì. Có cách nào để kiểm tra được tụi nó có liên quan ko nhỉ?
    cách e đang làm là kiểm tra bài viết có chứa keyword đó ko thì cho là liên quan, nhưng có vẻ ko dc hiệu quả cho lắm

2. santorini

santorini Sơ Nhập Giang Hồ

:D Bác này chia sẻ cũng nhiều, hỏi cũng nhiều. Thực sự nhiệt tình.

3. santorini

Vì bác nhiệt tình nên bác inbox em chỉ cho, cái này ko khó.

4. wpresources

wpresources Bang Chúng

Em cũng nhiệt tình lắm có thể inbox ké ko bác {adore}

5. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Diễn đàn giao lưu học hỏi chia sẻ kinh nghiệm, có phải bán dâm đâu mà inbox :D , đừng nên tỏ vẻ mình nguy hiểm, vì tư tưởng đó sẻ không bao giờ tiến bộ được. Cuộc sống này có cho thì chắc chắn sẻ có nhận thôi :D
    P/s: tham gia nhiều nơi thật sự dị ứng khi nghe từ inbox =))

6. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

ngu ý của em có 1 cách đơn giản như này : kết hợp các điều kiện kèm với trọng số. ví dụ điều kiện 1 : có keyword trong bài viết, trọng số là 0.5, điều kiện 2 : keyword xuất hiện từ 2 lần trở lên, trọng số là 0.3, ..., rồi cộng tổng vào nếu keyword nào cao nhất và > 1 giá trị nào đó thì kết luận là nó liên quan

7. santorini

chuẩn nhưng còn thiếu cái quan trọng

8. money

money Hương Chủ

Nói tóm lại thì vấn đề này méo có cách nào hay cả. Mấy thư viện NLP của IBM còn làm chưa ra cơm cháo gì, mấy pé tuổi gì mà đòi hơn?

thitgaluoc likes this.
  9. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Lấy một ví dụ nhỏ :D
    Chiếc xe, AI nhìn vào sẻ đọc được là chiếc xe,
    hạ xuống 1 cấp là xe hơi, xe đạp, xe máy... ( AI cũng có thể đọc được ) tiếp tục hạ cấp
    nhưng thực tế thì chiếc xe xảy ra nhiều trường hợp, xe hư, xe đỏ, xe đen, xe bễ kính, xe biển số đỏ, xe biển số đen, xe chở hot girl ... ( đoạn ni AI búi chỉ có người :D )

Dung Le likes this.
  10. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

HÌnh như hiểu hiểu cách bác Grayhat giải thích rồi.

11. wpresources

wpresources Bang Chúng

Từ khóa là chiếc xe anh sẽ lấy từ đâu.tiêu đề mấy từ đầu,từ trong từ khóa bài viết khi crawl được gọi tìm thêm liên quan ra,hôm có bác nói lấy từ trong content nhưng trong content để xác minh nó là từ khóa rất khó...

12. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

thiết nghĩ tắt luôn chức năng inbox diễn đàn =))

13. console

console Bang Chúng

Biết đâu bạn ấy làm cho Waston của IBM sao

14. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

các bác cứ lôi ibm watson ra so sánh làm gì, nó ở 1 tầm khác, độ chính xác của nó cần cao, chứ mình dùng để xả rác thì cần gì phải bằng nó đâu =))

15. money

money Hương Chủ

IBM nó cũng như shit chứ ra gì đâu.
    Tinh thần anh em 4r này là chia sẻ vô tư, ko share thì nói luôn là khoe chứ méo share (như anh vẫn hay làm)
    Mấy anh em nóng mắt nên mới ra nỗi vậy thôi.
    Mà cũng không ai nói pé đâu mà lo.
    Thôi giải tán đê, ai về nhà nấy mà cày kiếm xèn. Năm nay chưa release dc site nào đang bực đây :D

16. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Dùng full text search ko được hả thím vì đâu có qui ước về độ chính xác đâu.

17. automan

automan Hương Chủ

lúc đó semantic web search thì sao ?{hell_boy}

18. Nai

Là sao cụ, em search nó ra semantic là như sau nên em hiểu là "AI vào web search thì sao?". Ko biết có phải ko nhưng trả lời luôn là em hiểu vấn đề của Admin là kiểm tra để chuẩn bị cho cái gì đó (có thể là run web). Nên lúc AI vào search thì kệ nó (Tại em ko biết kệ nó thì sẽ bị gì :D)
    Code:
    https://websolutions.com.vn/semantic-la-gi/

19. automan

automan Hương Chủ

Là 2 keyword khác nhau nhưng cùng 1 nghĩa, ví dụ mèo và cat, mèo đen vs mèo mun ....

20. Nai

Vậy thì trường hợp này phải bỏ xót thôi :D