Về vấn đề seo trong worpress

Discussion in 'AutoBlog' started by rugbikk, Dec 13, 2019.

1. rugbikk

rugbikk Tân Thủ Thôn

Chào mọi người, em có 1 site wordpress đơn giản gồm các thành phần: posts, authors, tags kết hợp với plugin Yoast. Trang chủ chỉ đơn giản là show các posts mới nhất. Theo mọi người thì mình có nên để thẻ meta no index các trang : author, tag và date archive để tránh duplicate content ko ạ hay nên để 3 trang đó 1 cách bình thường {adore}{adore} xin các cao nhân có kinh nghiệm cho e lời khuyên ạ {adore}{adore}

2. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

author và date archive đánh no index, "Tag thì phải để index" ==> Cái này quan trọng. Công cụ tìm kiếm chủ yếu index 'Tag' nhé bro.

hocauo40 likes this.
  3. rugbikk

rugbikk Tân Thủ Thôn

vâng, thanks bác nhiều ạ {sweet_kiss}{sweet_kiss}{sweet_kiss}

4. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Tùy vào chiến lược của bro như mình thì ngoài home, page vs post thì noindex sạch :D Còn như nhiều bro làm auto theo tips thì chỉ index home vs tags còn post noindex sạch nên nói chung tùy chiến lược và cách làm để config sao cho phù hợp.

P/S: Trước dùng cái Yoast SEO đúng lần xong bỏ vì thấy có nhiều cái đơn giản dễ dùng hơn chứ mấy cái đó dùng ko tốt hoặc ko chuyên như mình tới lúc xử lý mệt :D Thích cái gì sim pồ @@

5. jennychu

jennychu Tân Thủ Thôn

Mấy bro có site nào mà làm theo hướng noindex posts nhưng index ưu tiên cho tags lên thì cho em xin vài link để học hỏi nha. Không tiện public thì chia sẻ vào inbox cũng được.
    Củm ơn :D

6. ht31

ht31 Khách Qua Đường

Để noindex post thì mỗi post để 1k tag thì liệu ổn ko các Trưởng lão? - Các cao thủ thông não vụ site auto mà ko cho indexpost với?

7. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Noindex post vì post đó bị dính DMCA. Nhưng content của nó vẫn ngon và ăn tiền được cho nên đánh tag để có thể rank được và có cái cho user xem.
    Ngoa

fongst likes this.
  8. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Trong trường hợp thằng chủ post đó tìm ra thì sao ta :3 Tại nó tìm thấy cái Tags xong đọc được cái post đó á @@

9. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Mình nhớ vấn đề này có mấy post các cao thủ đã chia sẻ rồi. chịu khó đọc hết đi. Copy paste nhiều loãng hết group. 1 post đào đâu ra 1k tag. Làm như vậy là spam tag. GG nó cũng cho ra đảo. Cái gì cũng vừa phải thôi

10. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Còn e thì ngoài những thứ bị dup ra index hết {big_smile}{big_smile}{big_smile}

11. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

post đã đánh noindex thì nó dmca cũng kệ. Vì có được gồ index đâu. Tag thường gần với từ khoá người dùng search nên dễ index và thân thiện.

12. Nai

Chiêu này bữa cụ nói cũng dùng mà. Thế đã bị report chưa. Chứ em toàn bị report vô bài gốc thôi. Có trường hợp mấy đứa tào lao mế lao nó report cái keyword mình spam (Sản phẩm product) mà key thì software. Ba láp ba xàm, vậy mà cũng bị báo DMCA, tào lao thiệt

13. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Em thì có sợ Gồ đâu nhưng em khốn nạn là dùng chơi AMZ nên vừa chơi vừa lo bị lock acc @@

14. Nai

Vậy thì cụ phải phân loại traffic ra để điều hướng.
    Ví dụ detect user nào từ google và có click vào link từ page tag thì mới cho xem orginal content, ngược lại mà paste link trực tiếp thì nó redirect sang page khác.
    Cách này detect càng chính xác thì càng tốt, nếu ko lost user ruột. Với chủ content nó chỉ vô tình xem được lần đầu thôi. Chứ nó report với Amazon cũng khó vì nó sẽ gửi link chính xác cho amz hoặc link tag, như vậy amz sẽ ko đọc được bài gốc vì thiếu điều kiện.

AkuVn likes this.
  15. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Kiến thức này hay nhưng em chưa biết cách làm @@

16. Nai

Cái này hỏi cụ @gu gồ rành lắm đó {adore}

AkuVn likes this.