Bỏ wp vì quá ysl. Cần phương pháp thay thế

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by tranthetai, Jul 4, 2022.

1. firefox

firefox Bang Chúng

trông khá hay. site này nó có trick, hover chuột vào là nó request ajax sẵn đến link đó trước để lấy cf hit, nên link mình bấm luôn được cache sẵn. Có vẻ như kết hợp của Cloudflare caching và wp-rocket
    Speed thực của nó cũng tạm tạm thôi, nhưng cheat js khá nhiều

Cháu dì Sáu, EDM, Tony Vu and 2 others like this.
  2. no-reply

no-reply Bang Chúng

Cách xây dựng của wp phức tạp với nhiều hooks nên nó ko nhẹ bù lại cái là lượng plugin dồi dào, seo-friendly. M trước cũng build 1 bộ khung đơn giản từ ci 3 để lên site nhưng thấy vẫn ko hiệu quả = WP chắc do ko hợp.

noenmo likes this.
  3. noenmo

noenmo Sơ Nhập Giang Hồ

Code:
    https://midogguide.com/sitemap_index.xml
    được bao nhiêu post đâu bác :D

4. takeda

takeda Khách Qua Đường

Nhìn chung là nghiên cứu cache thì sẽ cải thiện được rất nhiều phần, khi đã cache nghĩa là không chạy SQL query nữa, tuy nhiên cần bỏ thêm tiền mua RAM và dung lượng đĩa cứng nếu trang quá to.

Còn tự code lấy thì theo kinh nghiệm cá nhân của mình là trang chạy cực nhanh, tính năng vừa đủ, những tính năng được tôn lên thần thánh như Clone Page của Wordpress khi tự code rồi thấy nó chỉ là trò trẻ con, vì nó còn dễ hơn nữa khi chỉ làm việc với Temple và Database, không cần plugin phức tạp rồi lỗi loạn lên như Wordpress hồi trước.

5. can

can Khách Qua Đường

nếu tự viết thì bác để ý web của em em có thêm trường lastId hay PreId nhé. nó nhan thôi, 10 triệu hay 100 triệu thì index title với có trường id đó đều nhanh hết

6. noenmo

noenmo Sơ Nhập Giang Hồ

:D, bác cứ đùa em, search liên quan gì id đâu bác, nó là text mà.

7. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

theme giống, cách làm giống của thằng ostoday.org
    cache hết ra html rồi bro :D

noenmo likes this.
  8. noenmo

noenmo Sơ Nhập Giang Hồ

Đang không muốn publish :D, toàn của mấy anh em ở đây hay sao đấy.

9. money

money Hương Chủ

Anh search full text db hơn 27 triệu records, mysql 5.4 trên con laptop đây nè. 31 miliseconds nhé. Lên server còn nhanh hơn. Anh em đừng coi thường mysql. Khi nào db tính bằng trăm triệu records mà cần search fulltext mới chậm.

richy likes this.
  10. Vuonglechi

Vuonglechi Sơ Nhập Giang Hồ

Anh money thử dùng qua elastic xem anh. Anh sẽ thấy một chân trời mới ạ

11. money

money Hương Chủ

Anh xài ES mấy năm rồi, db tầm hơn 300M records. Nhanh nhưng mất thời gian deploy hơn mysql.

Tóm lại tuỳ qui mô mà lựa chọn thôi em, với anh cứ nhanh là dc. Backend làm như nào anh không care lắm.

firefox likes this.
  12. can

can Khách Qua Đường

e chuyên về bên IT nên e dùng 1 số mẹo để khi search 1 tỷ record hay 1 triệu record thì cơ bản nó cũng thế. còn bác ko phải chuyên nên e thấy nói cũng hơi dài dòng

noenmo likes this.
  13. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

bác phổ biến thêm đi, trong này nhiều ae cũng bên IT mà, mình k phải dân IT nhưng cũng hóng

14. automan

automan Hương Chủ

trùm python mà bảo ko phải IT {baffle}

15. noenmo

noenmo Sơ Nhập Giang Hồ

vâng, em bên bán hàng nhưng thích IT, muốn tìm hiểu thôi mà bác :D
    Tuy nhiên 1 tỷ record và 1 triệu record cũng như nhau thì chắc có gì sai sai :D
    Bác thử sort theo 1 trường bất kỳ (đơn giản nhất là số nguyên đi) để ra kết quả xem nó có khác không?
    Mặc dù là dân bán hàng, nhưng khoái logic IT.

Bác ơi, sort theo 1 trường nào đấy kết quả vẫn thế hả bác.

Last edited: Jul 6, 2022
  16. Mr.BTD

Mr.BTD Moderator Staff Member

Hóng, e cũng dân ngoại đạo mong mấy bác chuyên IT chỉ ít chiêu để tối ưu con site ghẻ với ạ

17. money

money Hương Chủ

@can cho anh hóng chung với. Anh thì không phải IT đâu vì IT là lính của anh thôi. Không biết có đủ trình hóng không.

@noenmo sort theo field có index thì chậm hơn 1 tí. Demo luôn nhé: query table hơn 27M records như trên, limit 500, order by ID và trả về hơn 100 results, mất 1.5 giây --> như hình. Vẫn là trên laptop, đưa lên server mạnh hơn và SSD xịn hơn thì khả năng là dưới 1s.

--- Double Post Merged, Jul 6, 2022, Original Post Date: Jul 6, 2022 ---
    Lưu ý: hình trên là query lần đầu tiên với keyword đó, tức là chưa hề có cache của MySQL. Nếu query lần 2 thì nó chỉ còn 0.7s thôi.

18. thanhtoan1196

thanhtoan1196 Sơ Nhập Giang Hồ

em cũng bên IT, hóng bác share :D

19. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Lạ nhỉ, xét về performance thì PHP thua Python, nhiều dự án lớn PHP ko đáp ứng được tốc độ nên phải xài kết hợp với nhiều thứ khác hoặc chuyển sang nền tảng khác như nodejs, Python...

Mình có test vài thứ trên Django thấy khá là nhanh so với những framework trung bình của PHP như CakePHP, Symfony. Django nhanh hơn nhiều so với fw nặng nhất của PHP là Laravel còn CI thì mình chưa test. Bác có thể chia sẻ thêm về cái nặng của nó ko?

20. huvo6789

huvo6789 Tân Thủ Thôn

Em dân IT cũng hóng cơ mà bác lại bảo làm bán hàng có vẻ chưa làm rồi nên mới bảo 1 tỷ record và 1 triệu record :))