Cách import 1tr sản phẩm vào woocommerce

Discussion in 'Chia Sẻ Con Đường Tôi Đi' started by console, Dec 29, 2021.

1. console

console Bang Chúng

Hôm nay rảnh rỗi online forum thấy mấy bạn inbox mình hỏi về việc import sll sản phẩm vào woo ntn. Mình tạo thread này nếu ae còn hứng thú về vấn đề này thì mình sẽ chia sẻ luôn cách import sll sản phẩm vào woo và cách tối ưu sao cho trang woo chạy nhanh nhất vs chi phí thấp nhất.
    Use case: sản phẩm POD

Lưu ý: Mình sẽ hướng dẫn về kĩ thuật, cách làm còn phần code thì mình sẽ k có share hoặc bán và mình cũng k có thời gian để giúp về phần code. Mọi người tự code hoặc thuê ae trên forum code.

1. Giới thiệu về sản phẩm POD:

POD là là 1 mảng mmo mà nói cách đơn giản là in theo yêu cầu. Sản phẩm nó ở đây thường là áo thun nhưng thị trường hiện giờ có rất nhiều thứ khác mở rộng ra rất đa dạng là cốc, chăn, gối, thảm,... Mình sẽ ví dụ bằng áo thun cho đơn giản nhất.

Cách kiếm tiền ở đây là:
    Kiếm khách hàng -> khách thích 1 mẫu áo thun nào đó và sẽ mua hàng -> mình nhận được đơn hàng -> thiết kế mẫu áo đó cho khách -> đặt nhà sản xuất ship cho khách.

Đây là quy trình chung của POD và mình sẽ ăn chênh lệch của sản phẩm. Vd 1 cái áo mình bán vs giá 19$ và mình kiếm nhà sản xuất (gọi là suplier) vs base cost 12$ cả ship thì mình sẽ kiếm được 7$.

Cách tìm kiếm khách hàng (user) thì có nhiều cách có thể chạy ads hoặc free traffic từ autoweb. Riêng phần này mình sẽ k có nói cụ thể vì thread này chủ yếu về kĩ thuật. AE có thể tìm hiểu thêm về nó trên google

2. Đặt vấn đề:

Lý do tại sao phải là woocommerce:

Hiện tại có rất nhiều platform khác nhau giải quyết về chuyện bán hàng này như shopify, shopbase của VN, bigcommerce,.. Nhưng tại sao mình vẫn chọn woo vì: mình có thể bán hàng trademark (TM) thoả mái mà k sợ bị kiện hoặc platform xoá sp, mình có thể upload bao nhiêu cũng được chỉ sợ server k chịu nổi, và cuối cùng là nó free.

Lý do tại sao phải là sll:
    Cách mình bán ở đây k phải là tự nghĩ ra idea gì đó rồi thiết kế bán vì mình già rồi k có suy nghĩ đc nhiều thêm phần nữa là coder nên suốt ngày chỉ nghĩ cách cào của họ về bán cho nhanh. Mà thật ra hiện tại giờ đại đa số toàn cào về rồi bán nên chuyện 1 mẫu mà 100 store bán là bình thường.

Nếu Ae làm auto spam thì cũng cần càng nhiều sản phẩm đc index càng tốt -> sll
    Nếu Ae chơi paid ads như google shopping, bing shopping thì cũng cần feed càng nhiều sp càng tốt, theo mình nhớ thì google 150k còn bing thì 1tr sp.

Vì vậy nên nếu ae cần import tầm 10-20k sp thì k theo dõi làm gì haha vì quá nhỏ cứ theo cách thông thường mà tán. Ở đây là cái mình đang hướng tới là import 100k-1tr sp

3. Khó khăn với woo sẽ gặp nếu với sll sp:

Như AE đã biết là woo khá là nặng, thêm vào đó với sản phẩm mà như áo thun thì variants quá nhiều.
    Thử tưởng tượng nha: 1 áo nó sẽ có khoảng mấy kiểu khác nhau như t-shirt, hoodie, sweashirt,...Tiếp theo là kiểu Nam, nữ, unisex, kid,.. Rồi Size XS, S, M, L, XL, 2XL,.. rồi màu thì vô số rồi, thêm phần mỗi loại mỗi giá khác nhau. AE thử làm cộng trừ nhân chia gì đó thì cũng đoán được bao nhiêu. Để đơn giản hơn mình sẽ lấy 100 variants đi.
    100k sp thì cho khoảng 100k post type product đi thì nếu vs số variants đó mình tính sơ sơ khoảng 10tr row cho vụ variants ngoài ra còn rất nhiều thứ khác liên quan. Suy ra database quá nặng nên thường sẽ import k nổi và site chạy cũng k nỗi.

Khó khăn lớn nhất là vs sll sp thì database phình quá to và query database sẽ rất chậm -> site chạy k nỗi. Cái này mình chắc chắn và cho dù nâng cấp server hay index hay tối ưu code mọi cách cũng sẽ k chịu nỗi với database kiểu này.

Đây là khó khăn lớn nhất với woo mà mình cần giải quyết

4. Giải quyết bài toán đặt ra:

Phần này bắt buộc ae phải code rồi nha, mình thì viết luôn 1 cái plugin riêng của mình phục vụ cho giải quyết bài toán này. Mình cố gắng giải thích đơn giản ai cũng hiểu nhưng nếu ai là coder thì sẽ đơn giản hơn.

Đầu tiên là vụ variants:

Cái mà làm cho database nặng nhất chính là cái variants đó mà cả 100k mẫu áo khác nhau nhưng cái đống variants đó lại giống y nhau. Tại sao mình k xài 1 cái gì đó cố định cho 100k đó mà lưu chi zay -> đây là mấu chốt để giải quyết.

Đầu tiên xem thử woo có cho mình viết lại cái trang product theo template mình k. Rất may là nó cho phép vậy thì đơn giản quá rồi. Đọc tài liệu xíu và đọc hook xíu mình sẽ đi customize luôn trang product cho nhanh.

Mình chuyển nó từ product variants qua single product ( nghĩa là product k có variants) rồi mình render cái cục variants đó từ 1 cái json mà mình setting sẵn cho nhanh. cái json hơi dài xíu mà kệ nó, nó đơn giản chỉ là làm sao người ta chọn Men - Tshirt - Size M - Black -> giá 19$ ,.... Còn chuyện nút hình vuông hình tròn hiển thị ntn, màu mè ra sao thì tuỳ vào ae xử lý. Rồi click style rồi chọn mẫu chọn màu kiểu gì sao cho đúng thì ae xài js xíu là xong thôi. Phần này khá đơn giản, mình cũng xài js xử lý cho nhanh.

Phần này có plugin giải quyết k? Chính xác là có Ae ah, mình xây dựng cái plugin của mình cũng dựa trên plugin đó. Nhưng tại sao mình phải nhọc công đi code plugin riêng vậy. Lý do đơn giản là mình k muốn xài plugin nhiều vì sợ nặng, mình tự code sẽ giảm vô số cái không cần thiết và chỉ giữ lại cái chính, với lại cu rảnh ngồi code vì đam mê. 1 ví dụ điển hình ntn mà mình phải code plugin riêng là giá: bạn đang bán giá cơ bản là 19.99$ nhưng mùa noel đi bạn muốn giảm giá đồng loạt xuống 1$ còn 18.99$ thì bạn phải vào từng site chỉnh từng variant xuống 1$. Cách này chỉ áp dụng vs 1 vài site, chứ đằng này cả 100 site thì mình k rảnh vậy. Thay vì đó mình chỉ cần set giá ở plugin mình và vào 100 site đó update plugin là xong. Tiết kiệm thời gian hơn.

Sau khi có xong cái đống variants cố định kia, h công việc tiếp theo là mình làm sao để đống dữ liệu mà sau khi user chọn hàng sẽ theo đúng luồng dữ liệu để khỏi mất. Đống data đó sẽ là: Men - T shirt - Size M - Màu - Qty. Cái này hơi cực, ae phải đọc phần dữ liệu của woo add cart, và checkout. Ae phải push cái đống này thành meta data rồi truyền qua cart rồi truyền xún order sau khi checkout complete.

Có nhiều cái lặt vặt cần xử lý đoạn này như là: Hiện thị đống data đó ở cart, ở trang order sau khi nhật order, phần này đọc hook mà xử lý thôi ae.

Tóm lại công việc chính đoạn này là:
    -Render cái variant cho đẹp
    -Đảm bảo data k bị mất sau khi add cart, checkout, order completed
    -Hiển thị data ở cart, checkout, order completed, trong admin quản lý order

Vậy là xong phần khó nhất.

Xử lý vụ text:

Phần này đơn giản cực kì, mình k lưu description gì cho nặng database. Mình gen description tự động dựa vào Title cho nhanh dựa vào hook. Cái content này chắc ae rành rồi. Như thánh Aku nói, toàn bộ xài theo template gen mẫu của mình.

Vd: Title : Love Mon T-shirt thì mình thêm vào Love Mon T-shirt, Sweashirt, best gift for mùa noel haha, hàng của chúng tôi đẹp, ship ở us, nhanh, giá rẻ mại zoo, ... vân vân và mây mây

Cái này ae phải tự mò, dài ngắn, đẹp xấu gì từ xử. Quất thêm cái tab Size Chart nữa cho bà con tham khảo dễ mua.

Xong phần content nha

Xử lý vụ hình ảnh:

Phần này k thể thiếu được rồi vì user phải cần hình để xem mẫu áo nó ntn nào mà mua chứ.
    Mình cào sp của người ta về tiện thể cào luôn product image. Bây giờ mà mình lưu hình ảnh lại thì quá là nặng. Vậy thì cách giải quyết nó như thế nào. Mình xài 1 plugin tên là featured image by url xài luôn hình ảnh của họ cho nhanh. Khoẻ quá đỡ phải lưu. Nhưng sau đó site ng ta die mất thì hình ảnh mất theo luôn, k ổn lắm nên mình quyết định backup đống hình đó lên s3 của mình cho nhanh.
    Optimize hình size nhỏ cho nhẹ rồi upload lên s3. Còn số lượng bao nhiêu hình cho 1 product thì mình đang muốn nhẹ nhất nên xài đúng 1 hình. 1 hình là quá đủ. User nhìn vào hình đó để biết được design sẽ ntn còn lại thì chọn mẫu áo, màu áo, cỡ là ok thôi.

Vậy là xong phần hình, xài đúng 1 hình backup :D

Bắt đầu phần import sp vào:

Ae đọc này h sẽ thấy mình chỉ cần 2 thứ input để import thành 1 sp: Tilte + Link Image
    Quá đơn giản phải k? còn vấn đề category mình nghĩ k cần thiết bỏ qua cho nhanh, còn tag thì ae thích thì sinh tag từ title rồi vào trang tag thì query ra. K nên quất quan hệ trong database cho nặng.
    Mình chuẩn bị 1 file csv vs 2 cái duy nhất là title, image đó 100k row 1 lần. Tiếp theo soạn 1 cái file import.php để đọc file csv đó. Giờ có 2 cách để code import.
    1 là ae insert thẳng vào table post vs type là product cho nhanh. Cách này đảm bảo chạy rẹt đùng tầm 15-20 phút là xong.
    2 là cách mình xài, tại vì mình k muốn phá vỡ cấu trúc của wp nên mình xài của wp tạo product.
    Khác nhau giữa 2 cái này ntn thì ae xem database sẽ rõ là thằng wp tạo ra 2 row cho 1 post còn cái cách 1 thì chỉ 1row. Mình k mún phá cấu trúc chuẩn của nó để sau này còn cài plugin gì cài. Thành ra hơi chậm 1 xíu tầm chưa tới 1 tiếng
    Sau khi insert xong 1 row product nào thì mình insert thêm mấy cái như set giá _price cho nó, rồi vì mình có xài featured image by url nên mình set luôn theo cấu trúc cách plugin nó lưu.

Toàn bộ sp của mình chỉ 1 giá vậy. Nhưng thật ra giá này lưu cho có chứ hiển thị ở ngoài là giá phụ thuộc vô variants mà

Vậy là xong phần import sản phẩm. Đây là toàn bộ cách mình xài để import sp vào woo chỉ xài đúng 2 plugin. 1 cái mình code, 1 cái là featured image by url. Anh cứ để lại cm phân nào k hiểu mình sẽ giải thích.

Phần sau mình sẽ viết thêm về cách crawl, cách kiếm tiền từ đống này, với vài ba cái râu ria lặt vặt :D

Enjoy!

Last edited: Dec 30, 2021
  2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Up cho ông anh cái nè.

3. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

chắc chỉ có raw sql là nhanh nhất bác nhỉ

4. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Thêm vụ import 1 triệu bài vào wordpress dc k bác

5. console

console Bang Chúng

Cũng đúng 1 phần bác nhưng có nhiều cái xử lý lắm k phải chỉ đơn giản là import xong vì như vậy sẽ chịu k nổi nhiệt và nặng database lắm
    --- Double Post Merged, Dec 29, 2021, Original Post Date: Dec 29, 2021 ---
    Viết xong chắc cả ghe mà nó k phải là cách import nữa mà kiểu như là: Kiếm tiền pod bằng autoweb quá haha

Nai likes this.
  6. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Trong quá trình nghiên cứu làm auto mình gặp vài site dạng này, có site traffic cũng cao lắm nhưng do cứ nghĩ pod là chạy ads nên ko quan tâm.

đọc topic của bác đầu mới bắt đầu nhảy số ý tưởng, thanks nhiều :D

firefox likes this.
  7. console

console Bang Chúng

Mình sẽ tranh thủ viết tiếp có khi ra cả ghe ý tưởng

bui cong and Nai like this.
  8. console

console Bang Chúng

Bạn chịu khó lên search tí chắc cả đống. Xài google shopping search, hoặc bing shopping search ra sẽ nhiều hơn

9. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Đọc chứ ko rành về code nên không hiểu :D Chỉ hiểu cái phần cụ nói về việc 1 sản phẩm thì theo loại và đối tượng thì nó sẽ ra tầm vài chục tới cả trăm cái na ná nhau kiểu: Love Mom T-Shirt for Dad (Trong đó T-Shirt sẽ có thể thay bằng SweaShirt hay đại loại thế còn Dad có thể thay thế bằng Kid hay đại loại vậy)

Nói chung nếu có thể làm được cái này theo chuẩn OnPage thì cơ bản là chơi theo công thức 80/20 (cái này em đã test với khá nhiều niche tương tự chỉ quất đúng Title + Description + H1 theo dạng nhân bản không content). Tức là nếu index 100k thì sẽ có 20k page sẽ được Ranking tạm thời (nhất là ông Bing vs Yahoo vụ này ăn mạnh hơn Google vì đợt này anh Gồ có thuật toán mới kìm hãm Ranking của site mới khá mạnh mẽ)

Ham hố nên vào đọc thôi lại đi nhặt dép dạo tiếp đây :((

leonardo_17, Dung Vuong and Tony Vu like this.
  10. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Gồ đang kìm hãm dã man quá, e lên mấy site mà mới đẹp zai dc 1 site 3k post, 1k5 index,20 ngày tủi

11. Nai

Nào đụng chuyện mới thông não chứ em là em chưa thông rồi đó. :D

12. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

bác chi tiết thêm phần code này nhé :D em mù PHP chỉ biết mỗi thay hàm thay biến

Em vẫn hay làm cách này, đối với site tự code thì quá đơn giản rồi. Những nội dung nào lặp đi lặp lại thì tốt nhất đẩy nó vào code cho CPU xử lý, nội dung nào gây quá tải server thì mình cache ra, còn cái nào khó quá mà ko thuộc phần nội dung cho google ăn thì đẩy cho máy khách xử lý bằng js thông qua API call.

cơ mà code mấy giải pháp này nhọc thật sự luôn.

Nai likes this.
  13. console

console Bang Chúng

Bạn chịu khó theo dõi xíu rồi mình sẽ update phần đó nha.

Code thì chịu rồi, mình chỉ đưa ra hướng giải quyết thôi bác ơi
    --- Double Post Merged, Dec 30, 2021, Original Post Date: Dec 30, 2021 ---
    Nào em đụng vô rồi đọc lại của anh sẽ dễ thông hơn, chứ a viết toàn văn, k có code gì nên cũng khó hiểu

Nai likes this.
  14. AkuVn

AkuVn Hương Chủ

Riêng bác thì cứ PM tối em rep vì em đang đi lo ít việc :D Hoặc cần mai em dành thời gian facetime support cho nguyên buổi @@

thitgaluoc likes this.
  15. Vajimi

Vajimi Sơ Nhập Giang Hồ

cái này làm phần công thanh toán cho site POD không biết có khó ko nhỉ. bác nào từng làm rồi cho ae xin it kinh nghiệm

16. console

console Bang Chúng

Cổng thanh toán đơn giản nhất vẫn là paypal business. Cái này là dễ chơi, dễ trúng thưởng, gỡ limit cũng khá đơn giản. Tiếp theo là Stripe nếu có stripe thì ROI tăng lên khoảng 30% so với Paypal luôn. Stripe thì khó hơn vì phải nuôi dần dần. Cho nhận từ từ, từ ít đến nhiều lên
    --- Double Post Merged, Dec 30, 2021, Original Post Date: Dec 30, 2021 ---
    Xong rồi phần đầu :D

AkuVn, Nai, firefox and 1 other person like this.
  17. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

@Hoa Mãn Lâu đề nghị sếp add thêm 10 nút like nữa để em bấm cho chủ thớt

18. Nai

Cho em hỏi 100 site cùng data hết luôn hay chia theo từng bộ data riêng cho mỗi cục site vậy anh?

19. console

console Bang Chúng

Anh chia ra chứ, cơ bản database của a quá nhiều. Đâu đó tầm 50tr sp. Có rất nhiều loại nên là chia ra. Vd sắp tới mùa noel. A làm 1 dàn áo liên quan tới noel năm mới. Sắp tới ngày của cha ngày của mẹ. Thì a làm 1 lô toàn áo ngày của mẹ,…

Nai likes this.
  20. Tạ hơi nặng

Tạ hơi nặng Bang Chúng

Cái này checkout xong nó có vụ tự động thảy qua bên suplier để ship thì nó dùng tool j ấy bác nhỉ

console likes this.