Cách tạo bài viết wordpress với database 50k bài và tốc độ load trang

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by vansulich, Oct 31, 2018.

1. vansulich

vansulich Khách Qua Đường

Em đã crawl được lượng dữ liệu kha khá, nhưng tạo từng bài viết cũng hơi thủ công mà lại khá là chậm.

Với cả data 50k bài thành ra web wordpress của em nó cứ đơ đơ chậm chậm các bác ạ

Xin cao kiến của các anh em về vấn đề

2. console

console Bang Chúng

cache đầy đủ vứt hết plugin nặng nề đi thì nhẹ thôi ah. K thì cứ dola thần chưởng sắm con dedi nhạnh vào 64gb ram ssd đầy đủ nhanh liền ah :D

3. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

hóng các cao nhân, kèm spec của vps/server nữa nha các bác :*

4. hyperlight

hyperlight Khách Qua Đường

50k chưa ăn thua nhưng công nhận wp chậm. do cái menu của nó cũng để chung với post nên lúc query lúc nào cũng phải tìm menu -> xóa hết menu cần thì tạo bằng html cứng.
    nếu cache thì sẽ rất tốn dung lượng ổ cứng 50k bài chắc tầm 3 4Gb, có tiền thì nâng server.
    Còn tạo bài viết lúc cào sao k insert luôn vào db?

5. dungnq

dungnq Khách Qua Đường

Chậm là do chưa điều chỉnh hiệu năng của Wordpress thôi, điều chỉnh xong 1-2M chạy vẫn điên cuồng mà :D

6. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Site gần nghiêm túc 200k post đây post meta đến cả vài triệu nói chung nên đầu tư vps hịn sẽ load nhanh

7. pipapipo

pipapipo Sơ Nhập Giang Hồ

Cho em hỏi hơi lạc đề chút xíu, các bác nhà mình auto toàn sử dụng wordpress ạ. Có ai sử dụng framework hay CMS khác hoặc tự code không ạ

8. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

nó phụ thuộc nhiều yếu tố lắm, tùy site đó content gì nữa, video, image,text... tất cả yếu tố này cũng quan trọng khi load site. Miêu tả chi tiết chút đi :D

9. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

em có bác ơi, tự code dùng framework nhưng basic vcl :'(
    wp thì đỡ phải tự tay làm nhiều thứ, sản xuất site mới nhanh hơn :D nhưng lại ko tùy biến đc như tự code

10. Trần Trọng Bách

Trần Trọng Bách Sơ Nhập Giang Hồ

Cách tạo bài viết thì trên forum có mấy bài liên quan đến việc import bài viết vào wordpress, bạn tìm tham khảo để đăng bài lên cho nhanh.
    Còn với wordpress muốn nó nhanh hơn thì mình thấy có 3 cách:
    1. Tối ưu lại wordpress và database. Cần biết code.
    2. Cache. Tốn dung lượng.
    3. Nâng cấp server. Tốn tiền.

Với trường hợp của bạn thì mình nghĩ là dùng cách thứ 2 có thể là hợp lí, bạn search các bài viết hướng dẫn về cache trên wordpress thường tương đối đơn giản, chủ yếu là nặng ổ cứng hơn thôi, còn khi đã cache được bài viết rồi thì server sẽ nhẹ hơn do không phải chạy code và database nhiều nữa.

11. pipapipo

pipapipo Sơ Nhập Giang Hồ

bác chơi framework nào vậy bác {adore}

12. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

Flask bác ơi :))