CDN Cache Images

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by remake2020, Feb 11, 2021.

1. dkmvkl

dkmvkl Sơ Nhập Giang Hồ

fembed trước làm xxx ko thấy nó stream qua cf, bọn này cho up thoải mái mà ko biết quảng cáo có bù dc chi phí ko, thi thoảng nó lại nhắc kiếm thêm traffic mà ko xoá file

2. quoc nguyen

quoc nguyen Sơ Nhập Giang Hồ

Mình vừa check lại thì thấy con load balacing và con server thumbnail của nó vẫn còn host trên cloudflare đó mấy bác. Còn video thì nó redirect về server riêng rồi, chắc trả tiền bw cho CF ko nổi nên phải tắt mây hồng về mây xám !

3. sincos

sincos Bang Chúng

Bác nào tài trợ cho CF ít ổ cứng để nó cache khoẻ cái.... chứ về mặt kỹ thuật thì CF cache sẽ tiết kiệm (cho cả CF và webmaster) hơn nhiều là live origin server.

4. Cái bang

Cái bang Sơ Nhập Giang Hồ

CF thiếu thốn nhất là network chứ không phải HDD đâu bác. HDD giờ rẻ bèo, nhưng băng thông thì có giới hạn.

5. sincos

sincos Bang Chúng

Thê bác nghĩ nếu không cho cache mà lấy trực tiếp data từ server gốc chả tốn gấp đôi băng thông của chính CF còn gì.

6. Cái bang

Ý mình là nó không cần quá nhiều HDD để cache. Cached là để tăng tốc độ load, giảm thời gian phản hồi, chứ cached không giúp giảm băng thông outbound .CF chủ yếu tốn tiền cho băng thông outbound. Việc download lại từ server gốc chỉ tốn băng thông Inbound. CF không ngại việc download lại file từ server gốc đâu.

Last edited: Feb 16, 2021
  7. sincos

sincos Bang Chúng

1 site còi cache everythings đã cả TB rồi... cậu nghĩ sao mà không tốn storage? Nếu cache chỉ tốn outbound còn không cache tốn gấp đôi (cả in-out).... sao lại nói không ảnh hưởng nhỉ?

8. Cái bang

vì traffic ratios của CF hiện tại là Mostly Outbound. Trong khi với đường truyền full duplex, nếu chỉ dùng đường outbound, ko dùng inbound thì cũng bỏ phí. Không dùng đến traffic inbound thì cũng không giúp cho băng thông outbound cao hơn được.

Không phải cứ cache everythings là CF nó download hết về server của nó đâu. Nó chỉ download về khi có request từ client, và có thời gian expired, từ vài phút tới vài ngày. Do đó 1 site dữ liệu 100TB cache everythings nhưng có khi CF chỉ cần tới 100 GB HDD cached là đủ.

Last edited: Feb 16, 2021
    sincos likes this.
  9. sincos

sincos Bang Chúng

Vụ 100GB/100TB bác lấy thông tin ở đâu vậy? Mấy site truy cập cao thì expire không còn tác dụng.

10. Cái bang

Nếu site truy cập cao thì nó sẽ cache đầy đủ, nhưng số lượng site khủng đâu có nhiều. Và đó là khách hàng tiềm năng cho các gói trả tiền của CF.
    1 site khủng data 100TB thì cũng chỉ có 1 phần rất nhỏ data hot có lượng truy cập cao. Phần lớn data còn lại lượng truy cập lìu tìu và CF không cần phải cached trên HDD của nó.

Site có data 100 TB cached qua cloudflare mà lượng truy cập cao, tốn nhiều băng thông, CF nó sẽ lock hoặc bắt nâng cấp lên gói Ent. Nhưng nếu traffic lèo tèo, thì CF cũng sẽ ko lăn tăn lo lắng về việc phải tốn HDD để cached.

Bác lưu ý rằng traffic hiện tại của CF là Mostly Outbound. Đường inbound đang lãng phí. Nếu là CF thì mình sẽ ưu tiên việc proxy_pass tới server gốc hơn là cached trên HDD.

Last edited: Feb 17, 2021
    sincos likes this.
  11. tvb2345

tvb2345 Khách Qua Đường

luật sinh ra để lách mà {bye}[​IMG]

xmenvn2510 likes this.
  12. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Cái gì đây bác

13. money

money Hương Chủ

Tiền và rất nhiều tiền đấy em

14. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Bật mí tí a ơi, tụi e nhìn ko hiểu gì luôn {cry}

15. money

money Hương Chủ

Ơ rõ ràng thế còn gì. Anh không biết bạn kia làm cụ thể cái gì nhưng mà nhìn web traffic thấy 332.65 triệu requests và dùng đến 1.68 Petabyte bandwidth --> vậy chẳng phải là rất nhiều tiền à :D
    --- Double Post Merged, Feb 22, 2021, Original Post Date: Feb 22, 2021 ---
    Và theo cách nói này thì có lẽ bạn ấy còn lách dc CF để xài free :D

kenyc likes this.
  16. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

E chỉ quan tâm đến cái này thôi a ơi. Chứ nhìn đống TF kia thì biết là đẹp trai rồi =))

17. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

F12 Thần chưởng J/k ?