Centos ngừng hỗ trợ

Discussion in 'Thảo Luận Chung' started by ducanhtian, Jul 14, 2021.

1. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Chuẩn rồi. Hình như nãy h mọi người điều nhầm lẫn giữa upgrade với update. Hoặc có thể do viết nhầm a ạ

Update thì thoải mái. Còn upgrade thì ... Thôi bỏ đi {big_smile}{big_smile}{big_smile}

2. ducanhtian

ducanhtian Sơ Nhập Giang Hồ

Upgrade bạn à, chứ update thì mình cũng hiểu mà =)

3. console

console Bang Chúng

Giỡn zui chứ bị chi được, cài gì mới nó toàn sudo apt update -y chắc bị hết haha.

4. Mưa Bụi

Mưa Bụi Khách Qua Đường

Bạn đang dùng ổn thì cứ thế mà dùng, khi nào có vấn đề phát sinh, nhất là vấn đề về bảo mật thì mới cần cập nhật hoặc thay đổi.
    Nếu cài đặt mới thì tớ khuyên dùng AlmaLinux. Nó không khác gì CentOS.

ducanhtian likes this.
  5. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

hôm trước đọc báo thấy các hđh kế nghiệp centos gồm almalinux, oracle linux với rocky linux, nghe thôi đã thấy đau đầu rồi
    mình dùng debian/ubuntu, có gì k biết kiếm tút nháy mắt là ra :D

6. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Hiện tại centos 7 support vẫn dài. Đợi 4 năm nữa rồi đổi cũng đc. Như mysql thôi mà.

7. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

em hỏi ngu tý, bác thấy centos có gì hay hơn các hđh khác k hay cứ quen thì dùng thôi?

8. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

centos nó ngon vì community ngon, support dài, mỗi phiên bản nó hỗ trợ 10 năm. chạy server thì chủ yếu centos nhé. nhẹ và ổn định ít lỗi vặt guide nhiều vô kể.
    --- Double Post Merged, Jul 28, 2021, Original Post Date: Jul 28, 2021 ---
    debian thì chọc hoặc update vào là lỗi. cài xong để đó thì ngon kiểu install and run to die thì ngon
    ubuntu thì ngu lắm, phần network quá lởm hay lỗi, lởm khởm là đứt. '
    --- Double Post Merged, Jul 28, 2021 ---
    https://www.educba.com/centos-vs-debian/

Nai, ducanhtian and thitgaluoc like this.
  9. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Chia sẽ đầy xương máu của 1 member có thâm niên cài server

10. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

11. money

money Hương Chủ

Tranh luận OS này ngon hơn OS kia cũng giống như tranh luận cô gái này xinh hơn cô kia thôi. Vô ích.

Ai thích cái nào thì xài cái đó. CentOS 7 còn dc hỗ trợ lâu nhất, đến 2024. Nó ngừng hỗ trợ có nghĩa là nó sẽ không cập nhật tính năng, không vá lỗi, ... chứ không phải nó không cho chạy CentOS 7 nữa đâu mà phải xoắn.

Cá nhân mình thì từ Windows sang, chỉ xài mỗi CentOS nên cũng không có cơ hội mà so sánh.

thitgaluoc likes this.
  12. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

thitgaluoc likes this.
  13. console

console Bang Chúng

Hồi lâu thì mấy bạn í so sánh ngôn ngữ, rồi đến web server, giờ đến os hehe. Riêng em thấy như nhau cả. Mỗi thằng có một thế mạnh riêng. Chủ yếu là mình quen xài cái nào và cách kiếm tiền ntn kk. Chung quy lại biết nhiều thì tốt mà vận dụng nó kiếm nhều tiền tốt hơn :))

firefox likes this.
  14. ducanhtian

ducanhtian Sơ Nhập Giang Hồ

Thực ra mình cũng chỉ là tay ngang qua, thấy nhiều diễn đàn ca ngợi centos ổn định và bảo mật hơn ubuntu nên mới phân vân, còn về phần ubuntu do mình lần đầu đọc thì làm luôn với ubuntu va ko có khải niệm nào với centos nên mới thắc mắc. Hiện vps mình chạy thấy bình thường từ khi setup đến bây giờ ko thấy lỗi gì chỉ có diêud mỗi khi log vào Ter thấy nó báo upgrade 21.0 gì đó nên mình hỏi.

15. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

khác gì android vs ios đâu :)) cơ mà giờ em mới để ý thằng centos LTS nó lâu đén vậy, bình thường thấy 5 năm đã lâu lắm rồi

16. automan

automan Hương Chủ

xài mỗi php, lên forum vs mấy fanpage tụi nước ngoài toàn troll php {canny}