[Chia sẻ của newbie] Lệnh screen trong Linux

Discussion in 'Linux - PHP - Python - C# - Java' started by money, Apr 16, 2019.

1. wpresources

wpresources Bang Chúng

Giải thích đơn giản hơn thì: vps window thì chương trình bác ném lên cho nó chạy khi bác tắt putty đi thì khi mở lên nó vẫn chạy,nhưng vps linux thì khi tắt putty đi thì chương trình nó cũng tắt theo luôn.Dùng screen rồi chạy chương trình thì nó sẽ như vps window tắt putty đi chương trình vẫn chạy...=>còn bác crawl lỗi thì nó vẫn lỗi như thường thôi

VPS linux nó chỉ có màn hình lệnh thôi nên chắc nó có thừa nhiều tài nguyên như cpu,ram hơn

Vito_King likes this.
  2. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

Nếu cần chạy 24/7 thì em viết luôn 1 cái daemon cho systemd cho nó boot cùng với hệ điều hành luôn :D

3. console

console Bang Chúng

Giết gà cần gì dao mổ trâu. Deamon mất công soạn cả bash script rồi tạo cả file service chown rồi tùm lum. K nên k nên

wpresources likes this.
  4. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

em code hoàn toàn trên python bác ạ, nên cái bash script chỉ để chạy script python thôi, có mẫu sẵn rồi nên những lần sau cứ thế mà phết, mất công mỗi lần đầu :D

money likes this.
  5. console

console Bang Chúng

trên này toàn cao thủ linux ẩn mình k nhỉ :D bác @thitgaluoc tí làm cái huong dẫn tạo service luôn cho ae biết thêm :D

6. money

money Hương Chủ

Bởi vậy, anh đã nói ông nào biết thì next luôn chứ ngồi lại chê là chém á {doubt}
    Cao thủ nhiều lắm mà méo chịu chia sẻ.

7. console

console Bang Chúng

Thật ra k biet mấy bạn khác sao như em cũng k biết là chia sẻ cái gì, chủ yếu ai gặp vấn đề kĩ thuật gì thì em giúp fix nhanh hơn.
    Cái này em chia sẻ thật là nếu ae nào muốn vọc về linux nhiều thì cài hẳn ubuntu luôn thì sẽ học nhanh hơn. Em tự lấy mình ra làm vd, vì đặt tính công việc em chuyên dev frontend, backend chỉ xài php, py, nodejs k đụng gì đến .Net nên em xài hẳn ubuntu tính đến h hơn 7-8 năm rồi. Từ ngày chia tay windows em tự thấy skill về linux lên hẳn. Cái này chỉ là lời khuyên nho nhỏ cho mấy bạn theo nghề dev, vì skill về linux sẽ rất cần thiết

thitgaluoc likes this.
  8. money

money Hương Chủ

Anh thì quen dev trên Win rồi, qua Linux thấy tù vãi. Thôi tiện cái nào cứ oánh cái đó cho nhanh. Ra tiền mới có hứng làm tiếp.

9. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

Lúc ra tiền rồi, lại ngại đổi sang cái mới mất hẳn phong thủy

10. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

oke thôi bác :)) cao thủ nhưng tiền thì không đủ nuôi site =))

11. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Cái này có tmux và screen là nổi tiếng. Cá nhân mình thích screen hơn, chắc tại xài nó trước đâm ra quen. Tmux xài ko nhớ nổi phím tắt.
    Ai xài screen có thể custom lại mấy tab cho dễ nhìn. https ://gist.github.com/nicerobot/1442708

Má hôm qua cúp điện nóng vl :D

12. thitgaluoc

thitgaluoc Hương Chủ

Trong một screen session không scroll được nhé các bác, muốn scroll phải chuyển về copy mode bằng cách bấm Ctrl+A rồi bấm Esc

13. Vajimi

Vajimi Sơ Nhập Giang Hồ

tmux có scroll được ko bác lâu nay toàn screen vụ scroll hơi ức chế

14. sincos

sincos Bang Chúng

Xưa chưa dùng php console toàn phải viết dạng script chạy trên trình duyệt để run tool. Từ ngày viết PHP console nghiện luôn.....

Em lại lỡ yêu nohup trước nên vẫn xài em này mặc dù biết screen có nhiều cái hay.

15. wpresources

wpresources Bang Chúng

Em trước hay dùng screen để tạo screen mới thì gõ screen rồi enter không thấy có cách nào bỏ qua bước enter được.Nohup thì không cần nhưng có một số cái em không hiểu,pro giải thích em với

nohup command =>vẫn chạy được khi shell tắt
    nohup command & =>chạy ngầm em không hiểu nó lắm bác giải thích thêm em với,em không hiểu nó khác gì nhau

screeen thì có screen -ls danh sách screen đang chạy,screen -rd nameScreen để khôi phục màn hình đang chạy
    Còn nohub làm sao biết mình còn đang chạy những cái nào hay làm sao khôi phục hay tắt nó đi vậy pro
    pro có câu lệnh hay điều gì hay với nohup chỉ em với nhé

Last edited: Apr 24, 2020
  16. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Kn của mình là xài cái nào mình quen là dc, thím xài quen & thì cứ xài thôi, có điều thằng screen thì nó chạy xong muốn biết kết quả hay gì đó ra sao thì vô xem lại dc, còn 2 cái lệnh trên kia của thím thì chạy xong tắt terminal phát là ko cách gi xem dc kết quả trừ khi xuất ra log

17. wpresources

wpresources Bang Chúng

Mình hiểu rồi.Do mình muốn kẹp thêm lệnh giữ máy vào file script.sh.Hôm xin được kiểu vầy