[Hỏi] Kinh nghiệm Affiliate

Discussion in 'Affiliate Programs' started by Dang, Jun 15, 2020.

1. Dang

Dang Bang Chúng

Hi anh, em!
    Có 1 vài thread trong box này, nhưng không đầy đủ một vài thắc mắc của em, nên em mạn phép mở thread xin 1 ít kinh nghiệm của các đàn anh đi trước. Tuần rồi em cũng tìm hiểu được một vài site của các pro trên 4rum và thấy đa phần các bác đó chơi Aff VN (có thể có các site nước ngoài mà em chưa mò ra). Em có vài câu thắc mắc, mong các bác đi qua cho em xin ít giải đáp :
    1. Em thấy các pro này đều đăng ký qua Accesstrade, sao không đăng ký trực tiếp với Laz, Tiki, Shopee, ... ?
    2. Một số trang như Laz không còn tính hoa hồng qua web nữa đúng không ah?
    3. Một số trang tiếng Anh thì em thấy họ gắn link trực tiếp đến sản phẩm của Amz hoặc nhúng script như z-na[.]amazon-adsystem[.]com/widgets/onejs?MarketPlace=US&adInstanceId=xxxxx => vậy mình có built site mà site này không phải là trang giới thiệu / review sản phẩm thì có vi phạm chính sách của Amz không?
    4. Theo các bác nên đánh mảng Aff thị trường trong nước hay nước ngoài ah?
    Cảm ơn các bác!

2. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

1. Mỗi người mỗi tính. Có thể vì reg không được hoặc luật khó. Như mình reg trực tiếp với Shopee không được, nhưng với chính sách mới của Shopee thì reg được. Nhưng hoa hồng nó cao/thấp so le với bên Accesstrade nên vẫn chơi với Net.
    2. Lazada Việt Nam qua Net thì đúng là không tính hoa hồng PC nữa :D. Trực tiếp thì không biết thế nào, mình acc cũ vẫn dc tính trên PC.
    3. Chưa làm với AMZ nên không biết.
    4. Cái nào ăn được thì ăn hết thôi. Tại sao lại chỉ đánh một nơi trong khi mình chơi chỗ nào cũng giỏi. he he

Dang likes this.
  3. xmenvn2510

xmenvn2510 Moderator + MiddleMan Staff Member

@Nai : he is professional in aff {big_smile}

Dang likes this.
  4. Dang

Dang Bang Chúng

Cảm ơn bác!
    Trong group em biết còn có bác @Nam cũng chiến Aff thị trường VN. Còn bác @AkuVn và anh @money thì em chưa "mò" ra site aff để học :(

xmenvn2510 likes this.
  5. money

money Hương Chủ

Học thì em có cả thế giới để học, cần gì học theo ai. Search và xem thằng nào đang top rồi suy nghĩ xem mình làm được như vậy không.

Nam and Dang like this.
  6. Dang

Dang Bang Chúng

Cảm ơn anh! Làm support riết rồi lú! Aff Amz mình nên đăng ký thông tin VN hay fake qua US anh ah?

7. money

money Hương Chủ

Thông tin Europe nha em. Anh thuê VPS bên Đức của Contabo, dùng thông tin bên đó luôn. Nhưng anh bỏ Amz lâu rồi. Giờ làm qua các net như viglink, skimlinks, ... Tóm lại thì cũng nghèo em ạ :(

Dang likes this.
  8. Dang

Dang Bang Chúng

Cảm ơn anh! Vậy nó có bắt verify giống như Adsense không anh?

9. money

money Hương Chủ

Vig, Skim thì không còn Amz thì verify code qua phone anh chưa làm bao giờ vì anh nghỉ Amz quá lâu rồi (mấy vụ này nghe nói có dịch vụ Sms online đó em)

Dang likes this.
  10. Dang

Dang Bang Chúng

Cảm ơn anh! Vậy chi tiết rồi, em mò 1 thời gian xem sao!

11. Leo

Leo Tân Thủ Thôn

Net nó dạng bán buôn, nó làm với nhiều site khác nên tổng số lượng đơn hàng lớn, được % nhiều hơn :D Bác làm trực tiếp với site thì % ít hơn thôi, đấy là em đoán vậy

Dang likes this.
  12. Nai

Vấn đề là nó bán buôn cho nên nó mới cần có lời đó bác :D. Ko nhiều hơn đâu, đa số thấy toàn ít hơn thôi. Có nhiều hơn thì trong 1 list category thì cái này ít thì cái kia nhiều và ngược lại.
    Ko phải tất cả nhưng các net lớn ở VN mình đã kiểm tra rồi. Ngay cả 1 vài net của đông nam á cũng vậy. Ưu điểm của net là nó giúp mình quản lý tất cả advertise vào một chỗ và giúp mình làm việc nhanh hơn với advertise mỗi khi cần support, đưa ý kiến gì đó.

Dang likes this.
  13. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

Ae làm thì làm skimlink nhé. Thằng cờ hó viglink nó bắt đầu xù tiền ae ạ. :(

Dang likes this.
  14. money

money Hương Chủ

Skim càng làm càng giảm em ạ. Nó mới bị Sovrn mua lại.

À anh nhầm, Sovrn mua Viglink (lâu rồi) còn Skim mới bị Connexity mua tháng trước.

Last edited: Jun 16, 2020
    Dang likes this.
  15. Dung Vuong

Dung Vuong Sơ Nhập Giang Hồ

Vãi. Vậy à anh. Thảo nào e thấy Skim gần đây nó update giao diện suốt. Mỗi lần cứ mua đi mua lại là lại có biến rồi :{ah}

16. Dang

Dang Bang Chúng

Em mò mấy trang top đang chiến Aff Amz vẫn còn dùng tag=trackingID, mà trên Vflippa có 1 mem bình luận :
    Có phải Amz đang chuyển hướng tag=trackingID về hết trang chủ không bác @AkuVn, @Thanh Nguyen ah? Và ngoài cái tag=trackingID mình có thể gắn link / script / widget nào không ah?

17. Leo

Leo Tân Thủ Thôn

thế mà mấy net nó gạ em tham gia, toàn nhấn mạnh là làm qua nó % cao hơn làm trực tiếp :D VN thôi bác, nước ngoài thì em ko biết, nên em lại tưởng bọn nào cũng như vậy

18. Nai

Cho mình xin tên net, để mình bị dụ :D

19. Leo

Leo Tân Thủ Thôn

Đây bác nhé Optimise Media Group (OMG), lục mail còn ra mỗi cái tên này. Có mấy lĩnh vực thấy bên đấy toàn bảo hoa hồng cao hơn làm trực tiếp :D Đấy là nó mail biết vậy chứ em cũng ko tham gia nên ko biết rõ thế nào

Nai likes this.
  20. Nai

Mấy trường hợp như vậy thì phải thử mới biết được. Vì nhiều khi hoa hồng cao nhưng tỉ lệ lost đơn cũng cao luôn.