Hỏi về cách tối ưu wp speed 100/100 :D

Discussion in 'Hỏi Đáp Kỹ Thuật' started by MÈO, Dec 10, 2017.

1. console

console Bang Chúng

Vì quá nhanh quá nguy hiểm

Nai likes this.
  2. MÈO

MÈO Tân Thủ Thôn

có thể do site đặt host ở vn nên báo chậm vậy thôi, cụ vào thử xem, load cái zẹt zẹt :)

3. level10

level10 Tân Thủ Thôn

Cái này thì em công nhận với bác :D

4. thetrue

thetrue Sơ Nhập Giang Hồ

Mình thì chưa khi nào để ý vụ 100/100 cả. Chỉ làm sao cho web load nhanh. Vì để đạt 100 điểm phải đánh đổi vài thứ vd phải embed css/js nhỏ lẻ vào html => khó quản lý css/js khi cần update. Optimize image các kiểu để dung lượng file nhỏ nhất => mạng giờ ai cũng cáp quang các kiểu, nhanh hơn 1s cũng ko thành vấn đề lắm... Túm lại, làm sao cho web load nhanh và dễ update code sau này chứ 100 đ hay 90d ko khác mấy

5. Trần Trọng Bách

Trần Trọng Bách Sơ Nhập Giang Hồ

Mình cũng từng ngồi tối ưu mấy cái này, thực ra cũng không có gì phức tạp quá, chỉ cần sửa những lỗi gtmetrix hay google speed liệt kê ra là điểm cũng tăng lên rồi. Bạn có thể tham khảo bài viết này: thichviet___net/pagespeed-insights-wordpress-100.html, với wordpress dùng w3totalcache thì đọc bài này: thachpham___com/wordpress/wp-plugin/huong-dan-w3-total-cache-toan-tap.html.

Tuy nhiên đây chỉ là điểm số với phần hiển thị trang web của bạn, còn trước khi trang web được hiển thị ra database được load thế nfao, độ nặng của trang web... những phần này ảnh hưởng trực tiếp tới tốc độ tải trang và trải nghiệm của người dùng, mà theo mình là quan trọng. Bạn nên lưu ý.

Và bởi vì mỗi người sử dụng công cụ khác nhau, có người dùng hosting, có người vps, có người dùng nginx, có người lại xài apache. Nên để tốt nhất thì bạn thử tối ưu rồi vướng mắc ở đâu thì đem lên đây hỏi sẽ hợp lí hơn để đạt được mục đích của bạn.