Hỏi về form search và link đẹp

Discussion in 'Linux - PHP - Python - C# - Java' started by Trí Mén, Sep 5, 2017.

1. auto100k

auto100k Sơ Nhập Giang Hồ

à không, mình đang comment trả lời ý #1 của chủ thread, chưa đọc comment của các bác.

2. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

Không biết với php thuần thì mấy cụ ở đây tự code phần cache hay dùng bên thứ 3 nào ạ? E đang dùng phpfastcache.

3. money

money Hương Chủ

Anh tự code, có vài dòng.

EDM likes this.
  4. automan

automan Hương Chủ

không xài cache luôn nè {ah}

5. Trí Mén

Trí Mén Moderator Staff Member

CI xài 1 dòng là cache xong luôn

6. money

money Hương Chủ

CodeIgniter á? Đằng sau nó là 1 đống lệnh thì nói làm gì {flame}{flame}{flame}

automan likes this.
  7. Trí Mén

Ý e nói là nó dễ làm á mà

8. automan

automan Hương Chủ

{boss}{byebye}{byebye}

9. Lê Tuấn

Lê Tuấn Tân Thủ Thôn

Dùng framework cho nhàn. Mình dùng laravel có hệ thống route rất mạnh để điều hướng url. Có cả thư viện smartsearch nữa nên dùng nhàn lắm

10. Trí Mén

Vãi có cả smartsearch, thank bác rảnh mình học luôn. đang học thằng CI :D

11. console

console Bang Chúng

Thanh niên đi kiếm link vô forum này spam à {amazed}

12. Hoa Mãn Lâu

Hoa Mãn Lâu Trưởng Môn

Chắc phải chặn luôn ko cho đặt link dưới chữ kí quá {canny}

13. console

console Bang Chúng

Đi spam SEO mà vô forum trùm spam kiếm BL thì thua rồi {big_smile} chắc pé này mới vào nghề thôi để kiếm tí cháo cụ {big_smile}

14. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

@money tình hình e đã fulltextsearch được rồi, mà có phải là nếu dùng FTS thì engine = myisam không anh? để dùng được với BOOLEAN mode ? Bình thường thì e dùng innodb, mà đọc 1 số tài liệu nói vậy nên hỏi lại cho chắc :D

Trí Mén likes this.
  15. money

money Hương Chủ

Hình như innodb từ mysql 5.6 trở lên dùng được hết. Nhưng anh ko dùng innodb bao giờ do myisam tiện hơn. Move server cứ sync cả thư mục db myisam sang rồi cấp quyền cho mysql là xong, khỏi export import mất công. MyISAM hình như chậm hơn xíu và tốn dung lượng lưu trữ hơn nhưng ko đáng để quan tâm, cần thì đập thêm tí $ vào là xong.

Vito_King and EDM like this.
  16. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

thanks anh, giờ e mới biết thằng MyISAM backup copy nguyên folder :D, cứ tưởng hồi giờ dump file sql. Mà thằng này sync backup a phải stop hệ thống đúng không ạ? Chứ không thể auto backup định kì thì có bị lỗi db ko a?

17. money

money Hương Chủ

Ko biết nữa em. Hình như ko cần stop. Anh backup ở local ko à, ko có nhu cầu backup định kỳ trên server bao giờ. Ở local (Windows) anh vẫn copy folder khi service mysql đang chạy.
    Có thể khi đang write db mà backup thì khả năng bị lỗi nhưng web anh toàn đọc chứ ko ghi nên ko tìm hiểu sâu hơn.

EDM likes this.
  18. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

Backup một lần bằng cách copy thì nên stop trước. Còn backup định kì thì không nên dùng cách này.

19. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

vậy mình dùng cách nào ạ? Thường định kì 1 tuần e backup 1 lần.

20. Luxifer

Luxifer Sơ Nhập Giang Hồ

- DB của bạn lớn không? Nếu nhỏ thì viết script chạy mysqldump là quá ổn rồi, khi dump nó sẽ tự lock row lại nên không sợ lỗi. và tăng tầng suất backup lên, backup gì 1 tuần mới làm 1 lần @@.
    - Nếu DB lớn thì lựa chọn mấy giải pháp khác như của Percona xtrabackup chẳn hạn. Hoặc dựng 1 con MySQL server khác, cầu hình master-slave replication làm backup realtime, có die con MySQL này thì switch qua con kia cũng nhanh (nếu site lớn).

EDM likes this.