Idea hệ thống auto nghiêm túc ( đang thực hiện )

Discussion in 'Chia Sẻ Con Đường Tôi Đi' started by grayhatvn, Nov 14, 2018.

1. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Hôm nay publish idea prj auto nghiêm túc mà mình đang làm, mong nhận được gach đá của anh em để thêm nhiều kinh nghiệm và ý kiến để hệ thống hoàn thiện hơn.

1./ Dựng lên một cơ sở dữ liệu làm markting ta phân loại auto tạm đặt tên là AI_sys ( AI này là AI trong khuôn khổ thư viện mình tạo ra chứ không phải AI 4.0 gì đó đâu nhé =]] )
    Nó có 2 luồng: AI_hành_động và AI_data

a) AI_hành_động: Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại auto bá đạo nhanh chuẩn này nọ... toàn send request đi làm việc là xong, nhưng nhìn xa hơn chút tất cả rồi sẻ hướng đến tương lại là người thật việc thật cả, nhưng cách đó rồi sẻ lạc hậu nếu ko muốn lạc hậu phải đi theo công nghệ update thường xuyên... chuyện đời khó nói ko ai cũng khỏe mãi mà cày đâu. Vì vậy mình chọn giải pháp truyền thống là sử dụng nhân viên để làm việc vì nhân viên chính là người thật việc thật nếu những thao tác lặp đi lặp lại thì không khó đối với nó.
    Vậy số nhân viên này lấy đâu ra: có thể sử dụng một trong 2 chương trình này:

Nó cho phép ta record ( cái này amater ) ngoài ra nó cho lập trình làm việc giống như con người. ( Nếu ai đang làm có thể open topic trao đổi thêm vụ này :D )

b) AI_data: Cái này thì mình phải dựng lên một CSDL rồi dùng api truyền đi truyền lại hết hợp với AI_hành_động để làm việc.
    Khi ta dựng được cái này lên rồi thì giống như tướng quân thôi, tùy ta điều binh khiển tướng sao cho phù hợp để mang lại lợi ích cho mình ( cái này mà để làm dịch vụ markting thì hơi bị ngon đó, nhưng mình chỉ làm phục vụ seo cho hệ thống site thôi ).
    P/s: làm cang nhiều dữ liệu thu thập càng lớn thì hơi bị ngon nhé, ví dụ tìm được nguồn gửi backlink thấy có khả thi add vô hệ thống làm việc, có thêm nguồn cứ add, lâu ngày thì khỏi nói :)

2./ Xây dựng dữ liệu website, nên hướng đến mô hình ( ví dụ gần quán nhậu thì có quán massage, vô bar thì phải có lắc =)) .... kiểu vậy đó ). Website nên định dạng lại có tổ chức hợp lý không nên theo hướng clone.
    P/s: Đây chỉ là tống quát, nếu ai có hứng thú phát triển vậy có thể trao đổi thêm :D. Ngày xưa đi học có bộ môn kinh tế chính trị, chừ ngẫm lại nó có liên quan thiệt: Nếu ta độc tài thì web ta độc quyền khách vô mà ko cần quảng bá, nhưng với xu thế hiện tại kinh tế thị trường cạnh tranh, anh mở quán nhậu tui cũng quán nhậu... mà không có cách thu hút thì cũng không có khách =)) website cũng vậy thôi. Bởi vậy phải có hệ thống markting đi kèm là vậy :D

tienganhtiengem and kenyc like this.
  2. wpresources

wpresources Bang Chúng

Anh em ai xông lên ném gạch đi ạ{cheers}

3. console

console Bang Chúng

Cao siêu quá đọc nãy giờ vẫn k hiểu :D
    Ah mà cái này giống Queues hơn là AI

4. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

hahaha thì ai nói là AI đâu, đặt tên cho oách vậy đó, bác chỉ cần cấu trúc " nếu mày ko làm cái này, thì làm cái khác, nếu xác định mày không có hết gian time out thì đi làm việc khác...." chương trình share trên đó có các chức năng này. Cốt lõi là nếu tìm ko ra cái này đi làm cái khác, cái nào làm rồi tạm thời nằm yên đó, sau này ta gọi thì đi làm việc lại =)).

5. console

console Bang Chúng

Vậy chính xác nó Queues Job với Supervisor + Worker. Theo ý kiến mình thì cũng k cần 2 cái kia, chỉ cần Php + Redis + Supervisor service + Predis là ok.

6. Vajimi

Vajimi Sơ Nhập Giang Hồ

vĩ mô quá.. AI hành động đi submit link hả bác

7. Dung Le

Dung Le Sơ Nhập Giang Hồ

Hóng ... chứ tầm em chưa tới.

8. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

hiện tại mình làm dựa trên php, c#, auto hành động. dữ liệu chạy trên localhost, 20 cái vps winxp để làm hành động :d , chỉ là edea còn vận dụng xài tool gì cũng tuỳ mình quen ai dùng nấy. Chứ mình chả phải dân code, có nhiều cái bí lúc code còn nhờ anh em trên cafemmo teamview làm giúp nữa mà =]]]. Nếu gặp site bình thường ko gì, gặp site mạnh ko có worker sợ ko pass đc. như ytb ko xài worker là bị lock acc ngay

đúng rồi, nó sẻ dựa vào nhiều yếu tố images mình quét, toạ độ... để gửi submit link đi.

9. Phan Thị

Phan Thị Bang Chúng

Key winxp,w7 kiếm đâu vậy bác cho xin nguồn cái

10. Thanh Nguyen

Thanh Nguyen Bang Chúng

Có lẽ trình chưa đủ nên đọc đi đọc lại vẫn không hiểu. Cho e hóng ké thôi

11. level10

level10 Tân Thủ Thôn

Em thấy thay vì dùng winautomation thì chúng ta nên tự build 1 crawler riêng. Winautomation hiệu năng không được cao mà nó bắt buộc chạy trên windows.
    Nếu bác đi thuê vps windows thì tốn kém hơn nhiều so với linux. Bác nên dùng php hoặc net core để có thể chạy cross platform {big_smile}

Bác console mô tả chuẩn này. Mà bác cho em hỏi predis là gì nhỉ @@

12. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Vấn đề submit link khá phức tạp, vì dựa vào nhiều yếu tố ip, sesion, cookies... hiện tại hết 90% site đều đặt capcha google chống spam, site bự khỏi capcha luôn lock acc cho khoẻ, như diễn đàn mình đây cũng relog khi submit để chặn spam, nhưng dùng winauto pass dc nhé :d
    vps ko thuê bác, mua con vs về cài dc 30vps xp một tháng tốn 500k tiền điện :d

bác biết có tool nào ngon hơn winauto giới thiệu với, phải xác định chiếm chuột request ngầm ko qua dc hệ thống security dc đâu

13. console

console Bang Chúng

14. Kiến Lửa

Kiến Lửa Tân Thủ Thôn

Chủ thớt hoặc ai đó giải thích cho em dể hiểu hơn với. Đang hiểu như dưới, nhưng vẫn chưa biết ý thớt làm làm gì?

1a: Giả lập thao tác phím, chuột ==> Nhưng sẽ làm những việc gì?

1b: Tạo API. API thì để thằng khác gọi mình, chứ sao mình gọi và điều kiển 1a được? Nếu muốn điều kiển 1a, thì 1a cũng phải cung cấp API phải ko?

2: "gần quán nhậu thì có quán massage" Làm việc này trên web ntn?
    Em đang hiểu là... Khi ai đó vào web, thì mình yêu cầu biết vị trí:
    Yes: Tìm kiếm thông tin gần đó show ra
    No: show random
    Nếu muốn làm được vậy, data chắc cỡ google maps luôn quá

15. EDM

EDM Sơ Nhập Giang Hồ

1a: để crawl, submit link như ý thớt
    1b: api chắc thớt gọi trong hệ thống mình thôi, tuỳ mỗi người
    2: đó là dạng ví dụ, các web mình triển khai related với nhau, dạng bổ trợ. -.-

Kiến Lửa likes this.
  16. sugoku

sugoku Khách Qua Đường

ecosystem autoblog :)))

17. Nai

Nai MiddleMan Staff Member

18. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Đúng rồi đó, nêu chỉ mục 1a, 1b là quy trình vận hành thôi, còn trong mỗi chỉ mục có rất nhiều chi tiết nhỏ nữa. Ví dụ 1a: là để hành động, Hành đông này ngoài việc tạo hành động con người thì nó còn phối hợp với vps để làm việc nữa, vì trên vps đó phải config khá nhiều cái trên trình duyệt, cooikes , sesion, ip, user-agent..... tất cả các cái này tùy cơ ứng biến cho tương thích victim mình cần gửi backlink đi ( hiểu cách nôn na thì cái vps cũng chính là mình đang dạy cho nó làm theo những gì mình quy định ).
    Ví dụ victim mình cần xin backlink là site "abc . com" chẳng hạn, thì site đó mình đã nghiên cứu kỹ nắm được cách vận hành và yếu tố luồng conent thả vào đâu... thì khi tool thì nó sẻ gọi file hành động làm việc và trong file hành động này mình đã config toàn bộ rồi cứ vậy là làm việc thôi.
    P/s: Anh em có gì góp ý thì góp ý thêm giúp, hoặc đặt câu hỏi... vì đôi khi câu hỏi đó giúp mình đưa và thư viên hành động bẫy lỗi ( mình có trình độ làm cho hắn tự học, thì làm thư viện bẫy lỗi thôi :D )

19. wpresources

wpresources Bang Chúng

Em thắc mắc cái Jibit bác có thật dùng không đấy ạ,hay thấy nó tự động nên bác ví dụ thôi.Cái đấy tự động thật nhưng nó lại giữ chuột,công việc đơn giản thì nó làm khá tốt nhưng phức tạp thì khó đấy.Bác ví dụ thêm em tí lấy nó làm gì được không?

20. grayhatvn

grayhatvn Bang Chúng

Hiện tại dùng winauto còn cái Jibit không dùng, nhưng ko nên xem thường Jibit vì lúc sơ khai làm offer cũng nhờ nó mà kiếm tháng vài chục đó :D. Cũng nhờ có Jibit sau này kiếm được winauto thấy nó tốt hơn nên dùng winauto. Khác nhau cơ bản giữa Jibit và winauto là thằng winauto nó có cho gọi từng function nên dễ quản lý và lập trình thao tác như con người, còn bên Jibit thì bị hạn chế nhiều

wpresources likes this.