[Khoe] Thành quả sau 6 tháng nỗ lực

Discussion in 'Chia Sẻ Con Đường Tôi Đi' started by loyki, Oct 9, 2021.

1. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Bon chen bỏ ra 1 ngày vọc Lighthouse và đây là kết quả :D

Attached Files:

thangvbvb25 and loyki like this.
  2. loyki

loyki Bang Chúng

đỉnh rồi bác

Tony Vu likes this.
  3. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Cũng lắt nhắt kinh, phải làm từng trang 1 và ko phải trang nào cũng được như thế :D

4. loyki

loyki Bang Chúng

cls và lcp xanh thì bác chuẩn bị lên top cho xem

Tony Vu likes this.
  5. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Đang thử đây bác, Lighthouse dễ ăn hơn cls và lcp nhiều :D

6. Hai

Hai Tân Thủ Thôn

Spin bác dùng api bên nào vậy

7. loyki

loyki Bang Chúng

spinrewriter.com

Hai likes this.
  8. Hai

Hai Tân Thủ Thôn

thank bác, e cũng dùng thằng này

9. thangvbvb25

thangvbvb25 Sơ Nhập Giang Hồ

Hóng bác Tony chia sẻ kết quả rank sau khi tối ưu lighthouse ạ

Tony Vu likes this.
  10. Mr.BTD

Mr.BTD Moderator Staff Member

@loyki : Site chạy cms gì vậy bác, code chay hay dùng mấy mã nguồn mở ạ

11. loyki

loyki Bang Chúng

em xài wp bác, vì k phải coder nên em lựa chọn wp để tối ưu cho dễ

Mr.BTD likes this.
  12. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

chưa thím ơi, Lighthouse thì xử khá nhanh, còn LCP với CLS để xanh được là chua lè chua lét. Site mình đang thử nghiệm lại xài boostrap với library khá nhiều thành ra mấy ngày rồi vẫn chưa xanh được, bù lại cũng có được mớ kn :D

13. money

money Hương Chủ

boostrap, jquery, ... nhét mấy cái js xuống cuối cùng chỗ thẻ </html> khá hiệu quả đó em (anh đã dùng trên 1 số site từ khá lâu rồi, hiện giờ anh ko dùng boostrap/jquery nữa)
    ngoài ra dùng mấy cái trick như bạn @quoc nguyen nói ở trên anh thấy hiệu quả đó (anh không làm các tricks đó vì site anh đủ nhanh rồi nhưng nhìn về mặt kỹ thuật thì OK)

Tony Vu likes this.
  14. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Em đã nhét js xuống dưới hết rồi anh, nhưng css thì vẫn phải ở trên, nặng nhất là css của boostrap. Boostrap ver < 4 thì nó cho customize package chỉ lấy những gì mình xài nên nó nhẹ, còn em lại xài Boostrap 4 & 5 nên vẫn bị nặng. Nếu bỏ Boostrap thì khá mệt vì trình CSS của em chưa tự làm nổi responsive cho những trang phức tạp.

Trick load css của bạn @quoc nguyen em đã vọc nhiều (nó có trong tài liệu đề xuất của Lighthouse luôn), về cảm nhận mắt nhìn thì thấy nhanh hơn nhưng khi test trong Lighthouse / Page Speed lại cho điểm perfomance thấp hơn (khoảng 8-10 điểm). Ngoài ra trick này còn cho 1 hiệu ứng phụ: khi refresh nó load content trước, css sau nên ban đầu trang render ra content ko có css, sau khi css load xong thì page nó nháy 1 cái rồi apply css vô. Khoảng thời gian này dù nhanh như chớp mắt thôi nhưng gây cảm giá khá khó chịu.

Cái vòng tròn cuối cùng trong Lighthouse là PWA (Progressive Web App) cũng zui lắm, hôm nào quởn em chia sẻ cách làm cho nó xanh luôn :D

15. money

money Hương Chủ

đúng em, ban đầu chưa có css thì nó load là HTML thuần túy không layout. Nếu không quá care về layout thì bỏ qua cái khó chịu đó đi :D

boostrap css anh dùng cái min thôi, gần 100KB và đúng là để trên header nhưng load khá nhanh. và nên cấu hình nén + cache css lại nữa.

nginx anh có dòng này:

Code:
    location ~*  \.(jpg|jpeg|png|gif|ico|css|js)$ {
            expires 365d;
            add_header Cache-Control public;
        }

Tony Vu likes this.
  16. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

Em cũng có nén và cache luôn rồi anh. Như file boostrap.min.css gốc là 141kb, khi nó nén xong còn có 22.6kb và load mất 300ms vẫn khá lớn để đạt được mức xanh.

Attached Files:

money likes this.
  17. money

money Hương Chủ

kkk đắng :D Anh thì download luôn boostrap.min.css về để server anh từ hồi năm nào không nhớ nữa :D Chắc 2015. Lúc đó có cỡ 100KB thôi.
    --- Double Post Merged, Oct 15, 2021, Original Post Date: Oct 15, 2021 ---
    @Tony Vu ủa mà sao em load đến 300ms lận nhỉ?
    Bên anh nhiêu đây thôi (css và js anh tự host chứ không gọi từ cdn khác)

--- Double Post Merged, Oct 15, 2021 ---
    À sorry em, cái hình trên là đã cache css và js rồi. Nhưng kể cả chưa cache thì bên anh vẫn load nhanh hơn em khá nhiều

Tony Vu likes this.
  18. Tony Vu

Tony Vu Bang Chúng

@money anh nhanh hơn vì anh đang đo trên dev tool của Chrome, còn em đang đo trên PageSpeed. Nếu đo trên dev tool thì của em cũng dưới 100ms à anh.

Attached Files:

19. loyki

loyki Bang Chúng

cái này là thiết bị của a sao chính xác. đo pagespeed nó sẽ thống kê các khung điểm của mọi lượt truy cập trong 28 ngày.

Last edited: Oct 15, 2021
    Tony Vu likes this.
  20. firefox

firefox Bang Chúng

đống đấy bác gom lại thành 1 file được, nếu xài cdn thì chơi kiểu này. Tiết kiệm được 1 tý nữa
    Code:
    https://cdn.jsdelivr.net/combine/npm/bootstrap@5/dist/css/bootstrap.min.css,npm/font-awesome@4/css/font-awesome.min.css,npm/bootstrap-material-design@4/dist/css/bootstrap-material-design.min.css,npm/bootstrap-cookie-alert@1/cookiealert.min.css

Tony Vu likes this.